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DIBAJI  

Halmashauri ya Mji wa Babati kwa kushirikiana na wananchi na wadau mbalimbali 

wa maendeleo imepata mafanikio makubwa katika utendaji kazi kwa kutoa huduma 

bora kwa wananchi. 

Katika kipindi cha miaka mitatu (3) iliyopita, tunaona mafanikio makubwa 

yaliyopatikana chini ya Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe.Dkt. 

Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Mafanikio haya yanaonekana katika sekta za kijamii zinazomgusa mwananchi moja 

kwa moja katika huduma za Elimu, Afya na Maji. 

Serikali ya Awamu ya Sita imehakikisha upatikanaji wa rasilimali fedha za kuimarisha, 

kuboresha na kuongeza miundombinu katika utoaji wa elimu iliyo bora na huduma 

za Afya za kisasa kabisa. 

Kitabu hiki kinaelezea mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 3 ya 

utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi chini ya uongozi thabiti wa Mhe. Dkt 

Samia Suluh Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mwenyekiti wa 

Chama cha Mapinduzi Taifa. Hiki ni kitabu cha mwananchi ambapo kila mwananchi 

atapata fursa ya kuona kazi mbalimbali zinazofanywa na Serikali ya Awamu ya Sita. 

Kwa niaba ya Baraza la Madiwani, ninaomba kuwahakikishia wananchi wote kwamba 

tutandelea kusimamia ipasavyo miradi ya maendeleo inayotekelezwa katika maeneo 

yote ya Halmashauri yetu kwa kushirikiana na wadau wote ili kuhakikisha maendeleo 

endelevu ya wananchi wote. 

Karibuni sana.  

 

 
Abdulrahman Hussein Kololi 
Mwenyekiti 
Halmashauri ya Mji Babati 
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DIBAJI 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa katika juhudi mbalimbali za 

kuhakikisha utoaji wa huduma bora kwa maendeleo ya wananchi wake ikiwa ni pamoja na 

uwekaji wa mazingira wezeshi ya kufanya kazi na kujipatia maendeleo endelevu. 

Utoaji wa huduma bora kwa wananchi, hususani Elimu, Afya na Maji imekuwa ni kipaumbele 

cha Serikali ya Awamu ya Sita tokea ilipoingia madarakani mnamo mwezi Machi, 2021. 

Mafanikio katika miundombinu mbalimbali ya barabara na umeme yanaonekana kwa uwazi 

kabisa. 

Halmashauri ya Mji wa Babati inajivunia mafanikio mbalimbali yaliyopatikana kutokana na 

uongozi thabiti wa Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ni dhahiri kwamba, Serikali inao 

wajibu wa kuhakikisha kwamba Mwananchi anafahamishwa ipasavyo juu ya mafanikio 

yaliyofikiwa katika utoaji wa huduma bora kwa wananchi hususan huduma za Elimu, Afya, 

Maji, Barabara na Nishati licha ya changamoto ndogondogo ambazo zimekuwa zikipatiwa 

ufumbuzi siku hadi siku. 

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, Halmashauri ya Mji wa Babati pamoja na baadhi ya 

Taasisi zinazotoa huduma moja kwa moja kwa mwananchi zimepokelewa fedha kiasi cha 

shilingi 43,541,221,720.43 ambapo Halmashauri ya Mji Babati imepokea kiasi cha 

shilingi 20,218,094,665.07 zilizowezesha utekelezaji wa shughuli katika sekta mbalimbali 

hususan za Elimu na Afya. Utoaji wa huduma bora za afya umeimarishwa sambamba na 

uimarishaji wa miundombinu na utoaji wa huduma bora za elimu katika maeneo yote.  

Kupitia Taasisi zinazotoa huduma kwa wananchi wa Halmashauri ya Mji wa Babati, tunaona 

kuimarishwa kwa huduma bora za upatikanaji wa maji safi na salama na  kuboreshwa kwa 

miundombinu ya Barabara ambapo kiasi cha shilingi 23,323,127,055.36 kimetolewa na 

Serikali ya Awamu ya Sita. 

Kitabu hiki kinalenga kumfahamisha mwananchi juu ya kazi kubwa inayofanywa na Serikali 

ya Awamu ya Sita tokea ilipoingia madarakani mwezi Machi, 2021 hadi sasa. Nawakaribisha 

kusoma kitabu hiki na kuendelea kuunga mkono juhudi za Serikali katika kuhakikisha 

upatikanaji wa huduma bora kwa wananchi wote. 

 

 
Pendo E. Mangali, 
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Mkurugenzi, Halmashauri ya Mji Babati 

 

MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA KWA KIPINDI 

CHA MIAKA MITATU (2021-2023) 

1.0 UTANGULIZI 

Halmashauri ya Mji Babati ni moja ya Halmashauri saba (7) za 

Mkoa wa Manyara yenye ukubwa wa kilometa za mraba 472.49. 

Kiutawala Halmashauri ina Tarafa 2, Kata nane 8, Vijiji 13, Mitaa 

35 na Vitongoji 54. Halmashauri hii ilianzishwa tarehe 17 

Septemba 2004 kwa Tangazo la Serikali Na. 352 ikimegwa toka 

Halmashauri ya Wilaya ya Babati. 

 

Idadi ya watu kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 

2022, Halmashauri ina jumla ya wakazi 129,572 (Wanaume 

65,114 na Wanawake 64,458) sawa na asilimia 6.8 ya wakazi wa 

Mkoa wa Manyara. 

 

Shughuli za Kiuchumi katika Halmashauri ya Mji wa Babati 

Kipato cha wananchi wengi kinatokana na shughuli za Kilimo, 

Biashara ya mazao, Mifugo, Uvuvi, Biashara, Viwandani na Ajira. 

 

Halmashauri ya Mji wa Babati imefanikiwa kutekeleza miradi 

ambayo inagusa moja kwa moja maisha ya Mtanzania. Hii ni kwa 

sababu “Serikali Imewasikia Wananchi na Vilio vyao na 

Sasa Imewafikia kwa Kutatua Kero Zao”. 

 

2.0 UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KATIKA SEKTA 

ZILIZOKO KWENYE HALMASHAURI YA MJI WA BABATI 

Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya 6 Halmashauri ya Mji wa 

Babati imepokea jumla ya shilingi 20,218,094,665.07 kwa ajili 

ya utekelezaji wa Miradi mbalimbali ya maendeleo ikiwemo miradi 

ya:- 

 

2.1 Sekta ya Elimu 

Katika kuhakikisha wananchi wanapata huduma bora za elimu na 

hatimaye kuweza kujishughulisha na kazi maendeleo,  

 



MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA – BABATI TC 

5 

KITABU CHA MWANANCHI 

 

Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020 - 2025 

inaelekeza katika Ibara ya 80 kwamba “Chama katika miaka mitano 

ijayo, kinalenga kuimarisha ubora wa elimu katika ngazi zote kwa 

kuzingatia falsafa ya kujitegemea yenye kuendana na mazingira ya 

nchi yetu, hususan elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi”. 

 

Katika Kipindi cha miaka 3, Halmashauri ya Mji wa Babati imepokea 

jumla ya shilingi 10,681,037,531.00 kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ya maendeleo katika Shule za Msingi na Sekondari. Kutokana 

na fedha hizo Halmashauri imepata mafanikio mbalimbali katika 

Sekta ya Elimu kama ifuatavyo:- 

 

 

a) Elimu ya Awali na Msingi  

Halmashauri imepokea jumla ya shilingi 5,181,757,503.00 kati ya 

fedha hizo shilingi 1,287,000,000.00 zilitumika kutekeleza miradi 

ya maendeleo na shilingi 3,894,757,503.00 zimetumika kuboresha 

mazingira ya ufundishaji na kujifunzia katika Elimu ya Awali na Msingi 

(Elimu bila malipo na Capitation). Kutokana na fedha hizo 

Halmashauri imefanikiwa yafuatayo:- 

i. Kuandikisha  wanafunzi Darasa la Awali 10,768 mwaka 2021 

hadi mwaka 2023 sawa na asilimia 102 ya lengo la kuandikisha 

wanafunzi 10,520.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA – BABATI TC 

6 

KITABU CHA MWANANCHI 

Madarasa ya awali shule ya msingi Hangoni 2023 

 

ii. Kuandikisha wanafunzi wa Darasa la Kwanza 11,061 mwaka 

hadi mwaka 2023 sawa na asilimia 103 ya lengo la kuandikisha 

wanafunzi 10,724. 

 

‘’Uandikishaji huu umeongeza fursa kwa watoto wengi zaidi 

kupata Elimu ya Awali na Msingi’’. 

 

iii. Kuongeza idadi ya vyumba vya madarasa kutoka vyumba 306 

mwaka 2021 hadi vyumba 384 mwaka 2023 sawa na ongezeko 

la vyumba 78 pamoja na Ofisi za Walimu 20.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Vyumba vya madarasa shule ya Msingi Hangoni, 2023 
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iv. Kuongeza idadi ya matundu ya Vyoo kutoka matundu 470 

mwaka 2021 hadi matundu 591 mwaka 2023 sawa na 

ongezeko la matundu 121. 

 
              Matundu 3 ya vyoo shule ya Msingi Komoto, 2023 shilingi 6,300,000.00 

 

v. Kuongeza idadi ya Madawati kutoka Madawati 6,120 mwaka 

2021  hadi madawati 6,650 mwaka 2023 sawa na ongezeko la 

madawati 530. 
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vi. Ujenzi wa Nyumba 2 za Walimu za familia mbili (2:1) katika 

Shule za Msingi Kiongozi na Bambay  kwa gharama ya shilingi 

110,000,000.00. 

 

  
Nyumba ya walim S/M Bambay, 2023   Nyumba ya walim S/M Kiongozi, 2023 

 

vii. Kuongezeka kwa Shule za Awali na Msingi kutoka shule 27 

mwaka 2020 hadi shule 34 mwaka 2023. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Shule mpya ya msingi Queen Sendiga (2023) – shilingi 328,500,000.00 
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viii. Kuboreshwa kwa mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji kupitia 

ruzuku ya Elimu bila malipo kugharamia uendeshaji wa Shule, 

chakula cha wanafunzi wa elimu maalum na posho ya madaraka 

kwa walimu wakuu wa shule za msingi. 

Katika utekelezaji wa elimu bila malipo kiasi cha shilingi 

870,508,120.67 kimetolewa na Serikali ya awamu ya Sita kama 

ifuatavyo; 

NA MWAKA BAJETI KIASI KILICHOTOLEWA 

1 2021 211,489,593.00 211,485,592.96 

2 2022 230,876,474.00 219,713,763.79 

3 2023 239,451,000.00 263,585,258.35 

4 2024 354,889,237.00 175,723,505.57 

 JUMLA 1,036,706,304 870,508,120.67 
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‘’Ongezeko la Miundombinu hii imesaidia kuboresha Elimu 

na kupunguza msongamano wa wanafunzi Madarasani na 

kutoa fursa ya walimu kufundisha katika mazingira bora 

na rafiki pamoja na kuongeza wigo kwa wanafunzi wenye 

mahitaji maalum kufikiwa kwa urahisi’’. 

 

‘’Vilevile imeimarisha usalama wa watoto pamoja na 

kupunguza utoro’’. 

 

ix. Kuongezeka kwa ufaulu wa wanafunzi katika mitihani ya 

kumaliza Darasa la Nne kutoka 87% mwaka 2021 hadi kufikia 

96.5% mwaka 2023. 

 

x. Kuongezeka kwa ufaulu wa wanafunzi katika mitihani ya 

kumaliza Darasa la Saba kutoka 86% mwaka 2019 hadi kufikia 

91.7%  mwaka 2023. 
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b) Elimu ya Sekondari 

Ibara ya 80(a) 

“Kuendeleza mpango wa kutoa elimu bila malipo kwa shule za 

sekondari ili kuwawezesha vijana wenye sifa kuanza na kuendelea 

na masomo bila kikwazo”. 

Katika kipindi cha mwaka 2021 – 2023, Halmashauri imepokea kiasi 

cha shilingi 5,499,280,028.00 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 

maendeleo katika Sekta ya Elimu Sekondari. Kutokana na fedha hizo 

Halmashauri imepata mafanikio kama ifuatavyo:- 

i. Kuongezeka kwa wanafunzi waliandikishwa kujiunga na Kidato cha 

Kwanza kutoka wanafunzi 2,084 mwaka 2021 hadi wanafunzi 

2,301 mwaka 2023. 

 

 

ii. Kuongeza kwa idadi ya vyumba vya Madarasa kutoka Vyumba 

223 mwaka 2021 hadi Madarasa 250 mwaka 2023.  

 

 
Picha: Madarasa 4 Shule ya sekondari Gekul, 2022, Shilingi 80,000,000.00 
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iii. Kuongeza idadi ya Matundu ya vyoo kutoka Matundu 149 mwaka 

2021 hadi Matundu 215 mwaka 2023.  

 

 
Choo shule ya wasichana kata ya Maisaka, 2024 

 

iv. Kuongeza idadi ya Maktaba kutoka 2 mwaka 2021 hadi 4 mwaka 

2023. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Maktaba shule ya Sekondari Sigino, 2023 – Shilingi 92,387,000.00 
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v. Kuongezeka kwa Idadi ya Vyumba vya Maabara kutoka vyumba 36 

mwaka 2021 hadi Vyumba vya Maabara 42 mwaka 2023. 

          

 
Maabara shule ya Sekondari Hangoni, 2022 
 

vi. Kuongezeka kwa idadi ya Nyumba za Walimu kutoka 18 mwaka 

2021 hadi nyumba 20 mwaka 2023. 



MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA – BABATI TC 

14 

KITABU CHA MWANANCHI 

 Nyumba ya mwalimu, (2in1) Gekul Sekondari. 

 

vii. Kuongezeka kwa shule za Sekondari, kutoka shule 14 mwaka 2021 

kufikia shule 16 mwaka 2023. 

 

 
Baadhi ya vyumba vya madarasa shule mpya ya Sekondari, Kololi, 2024 
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viii. Kuanzishwa kwa Shule mpya ya Sekondari ya Wasichana ya 

Mkoa kwa gharama ya shilingi 3,000,000,000.00 

 

 
Jengo la Utawala shule ya Wasichana ya Mkoa wa Manyara, 2024 

 

 
Vyumba vya madarasa shule ya Wasichana ya Mkoa wa Manyara, 2024 
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ix. Kuboresha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji kupitia ruzuku ya 

elimu bila malipo ambapo jumla ya shilingi 1,056,763,901.37 

zimepokelewa kwa ajili kugharamia uendeshaji wa Shule, Chakula 

cha wanafunzi wa Kidato cha Tano na Sita, Fidia ya Ada na posho 

za Madaraka kwa wakuu wa Shule za Sekondari na Maafisa Elimu 

wa Kata. 

NA MWAKA BAJETI FEDHA TOLEWA 

1 2021 286,022,500.00 229,519,597.00 

2 2022 265,845,000.00 247,472,083.12 

3 2023 347,863,332.75 347,863,332.75 

4 2024 349,286,043.00 231,908,888.50 

JUMLA  1,249,016,875.75 1,056,763,901.37 

 

 

 

x. Kuimarika kwa ufaulu wa wanafunzi katika Mitihani ya Kidato cha 

Nne kutoka 98% mwaka 2019 hadi kufikia 99%  mwaka 2023. 



MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA – BABATI TC 

17 

KITABU CHA MWANANCHI 

 
 

 

 

xi. Kuendelea kuimarika kwa ufaulu wa wanafunzi katika Mitihani ya 

kumaliza Kidato cha Sita kwa asilimia 100 kwa miaka 3 (2021 

hadi 2023). 

 

 
 

 

xii. Kuongezeka kwa idadi ya Viti na Meza za wanafunzi kutoka Viti 

5,142 mwaka 2021 hadi Viti 7,173 mwaka 2023. 
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           Meza na viti shule ya Sekondari Kololi, 2024 
 

 

2.2  Sekta ya Afya 

Ibara ya 83 ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020)  

“Lengo la Chama ni kuhakikisha wananchi wanakuwa na afya na 

siha bora ili kuwawezesha kushiriki katika shughulli za ujenzi wa 

Taifa na kuboresha maisha yao”.  

Halmashauri imeendelea kuimarisha, kuboresha na kujenga Vituo vya 

kutolea Huduma za Afya ambapo jumla ya shilingi 6,695,655,831/= 

zimepokelewa kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo na utoaji wa 

huduma za afya. Kabla ya Serikali ya Awamu ya 6, Halmashauri ilikuwa 

na Vituo vya kutolea Huduma 8 (Hospitali 1, Kituo cha Afya 1 na 

Zahanati 6). Baada ya uongozi wa Serikali ya Awamu ya 6 tumekuwa 

ongezeko la hadi kufikia Vituo vya kutolea huduma za Afya 14 (Vituo cha 

Afya 3 na Zahanati 3). Kutokana na fedha hizo Halmashauri imefanikiwa 

kupata mafanikio kama ifuatavyo:- 

 

i. Ujenzi wa jengo la Mama na Mtoto na Jengo la dharura ambayo 

hapo hadi kufikia mwaka 2021 hayakuwepo. 

 



MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA – BABATI TC 

19 

KITABU CHA MWANANCHI 

 
Jengo la mama na mtoto Hospitali ya Mji Babati, 2022 shilingi 528,480,000.00 

 
Jengo la Wagonjwa wa Dharura Shilingi 380,000,000.00 

 

ii. Vile vile fedha shilingi 1,400,000,000.00 zimepokelewa katika 

mwaka wa fedha 2023/2024 kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu mipya ya kutolea huduma katika Hospitali ya Mji 

wa Babati. 

iii. Ujenzi wa Vituo 4 vya Afya katika Kata za Mutuka, Maisaka, na 

Sigino kwa gharama ya shilingi 1,280,000,000.00  
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     Kituo cha Afya Sigino Shilingi 320,000,000.00 

 

 

iv. Ujenzi wa Nyumba moja ya familia tatu (3:1) katika Kituo cha 

Afya cha Mutuka  kwa gharama ya shilingi 90,000,000.00 
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Nyumba ya mtumishi Kituo cha Afya Mutuka - 2022 

 

v. Ukamilishaji wa ujenzi wa Zahanati 3 za Imbilili, Chemchem na 

Singe kwa gharama ya shilingi 379,400,000.00  

 
Jengo la Zahanati ya Singe, 2021 shilingi 126,000,000.00 

 

vi. Kuongezeka kwa upatikanaji wa Dawa na Vifaa Tiba kutoka 

92% mwaka 2021 hadi  kufikia 99.2% mwaka 2023. 
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Duka la Dawa Hospitali ya Mji Babati 

 

vii. Kuongezeka kwa vitendea kazi kwa kupatiwa magari 2 likiwemo 

la wagonjwa (ambulance) na gari la usimamizi wa shuhguli za 

afya 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ambulance na gari la usimamizi 
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‘’Kuboreshwa kwa huduma hizi kumewezesha kuimarika wa 

afya ya jamii na kupunguza vifo visivyo vya lazima hususan 

mama na Mtoto ambapo kwa sasa wengi wanajifungulia 

Vituoni na kupata huduma stahiki’’. 

 

 

2.3  Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

Ibara ya 144 ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020)  

“Katika Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 
iliielekeza SMZ kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo, mifugo 
na uvuvi, kusimamia matumizi endelevu ya maliasili, kuimarisha 
viwanda, biashara, mawasiliano, usafirishaji na utalii kwa lengo 
la kukuza Uchumi.” 

 

i. Kuongezeka kwa upatikananaji na matumizi ya Mbolea za 

Viwandani kutokana na kuwepo kwa Programu ya Mfumo wa 

Ruzuku ya Serikali umewezesha jumla ya wakulima 8,100 

kusajiliwa kwa kupatiwa namba za utambuzi ili kunufaika na ruzuku 

Mbolea ambapo jumla ya Tani 581.65 za Mbolea ya kupandia na 

kukuzia yenye thamani ya Shilingi 814,310,000 imetolewa. 

Matumizi haya ya mbolea yameongezeka kutoka wastani wa Tani 

120 kwa mwaka 2021 hadi Tani 430 kwa mwaka 2023. 

ii. Kupatikana kwa Vitendea kazi kwa Maafisa Ugani Kilimo: 

Jumla ya Pikipiki 21 aina ya Boxer – 125 zilitolewa kwa maafisa 

ugani kilimo 21 ili kuimarisha huduma za ugani na ushauri wa 

kitaalam kwa wakulima. Mashine na vifaa vya kupima udongo 

vimetolewa ili kuwezesha upimaji wa Afya ya Udongo kwenye 

mashamba ya wakulima. Julma ya wakulima 520 wamenufaika.  
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Pikipiki 21 zilitolewa kwa maafisa ugani kilimo 21 mwaka 2023 
 

iii. Uimara wa masoko ya mazao ya Kilimo: Wakulima 

wamenufaika na uwepo wa masoko ya Zao la Mahindi na 

Mbaazi. Zao la Mahindi limeuzwa kupitia Wakala wa Taifa wa 

Hifadhi ya Chakula (NFRA) ambapo Tani 17,000 za mahindi 

zilinunuliwa na Serikali katika Kituo hicho kilichopo Babati Mjini.   

 
    Picha: Ghala la chakula (NFRA) 
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iv. Vile vile zao la Mbaazi limeuzwa kwa bei ya soko ya wastani wa 

shilingi 2,100 kwa kilo kutokana na kuanzishwa kwa mfumo wa 

stakabadhi ghalani mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa 

shilingi 1,000 kwa kilo kabla ya kuanzishwa kwa mfumo huo. 

v. Kuongezeka kwa mafisa ugani kilimo kutoka 21 mwaka 2021 hadi 

kufikia 27 kwa mwaka 2023. 

vi. Aidha, katika Sekta ya Mifugo na Uvuvi, Ujenzi wa majosho matatu 

ya kuogeshea mifugo katika Kata za Maisaka, Mutuka na Sigino 

yaliyogharimu kiasi cha shilingi 65,873,843.00 

  

Josho lililopo kata ya Maisaka kijiji cha kiongozi,  2022. 

vii. Ukarabati wa maabara ya kutolea huduma za mifugo na ujenzi wa 

josho kwa ajili ya wanyama wadogo katika Kituo cha wakulima na 

wafugaji Kata ya Nangara ambapo kiasi cha shilingi 17,275,985.00 

zilitumika.  

2.4 Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu 2020, katika Ibara ya 229 inaelezea 

Chama Cha Mapinduzi kitahakikisha Serikali inajenga jamii iliyoelimika, 

kujiamini na inayomudu kupata mahitaji ya msingi na kuchangia ipasavyo 

katika ajenda ya maendeleo, ili kufikia azma ya kuwa na jamii na Taifa 

linalojitegemea. 
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i. Katika kipindi cha miaka 3, wananchi wameendelea kunufaika na 

mikopo ya asilimia 10 inayotolewa na Halmashauri kupitia mapato ya 

ndani ambapo kiasi cha Shilingi 453,992,628.07 zimetolewa kwa 

Vikundi 72 ambapo Vikundi 25 vya Wanawake, Vikundi 34 vya Vijana 

na Vikundi 13 vya Watu wenye ulemavu.  

  
Picha: Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu wenye ulemavu wakipewa elimu juu ya 

mikopo ya 10% kabla ya kukopeshwa. 
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Kikundi cha Kiuchumi cha Vijana - Kalakasai 

 

ii. Aidha, kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) umewezesha 

kutoa fedha kiasi cha shilingi 1,255,371,151 kwa walengwa 2,880 

kwa kipindi cha miaka 3. Halmashauri imefanikiwa kuongeza idadi ya 
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Vijij/Mitaa vilivyopo kwenye Mpango kutoka Vijiji 13 na Mitaa 11 

mwaka 2021 hadi kufikia Vijiji 13 na Mitaa 14 mwaka 2023. Vile vile 

Kaya za wanufaika zimeongezeka kutoka Kaya 1,047 hadi Kaya 2,880 

na kiasi cha fedha kimeongezeka kutoka shilingi 111,174,300/= 

mwaka 2021 hadi kufikia shilingi 1,144,196,851 kwa mwaka 2023 kwa 

kila dirisha la malipo linapofunguliwa.  
 

 
Walengwa wa TASAF wakifundishwa namna ya kuandaa mpango biashara 
katika kata ya Nakwa, Februari, 2024 
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Walengwa wa TASAF baada ya kufuzu kuandaa mpango biashara katika kata 

ya Nangara, Feb 2024 

 

iii. Vilevile kupitia Mpango wa kunusuru Kaya maskini (TASAF), 

walengwa wameweza kuboresha maisha yao kwa kupata milo 3 kwa 

siku, kuweza kuwanunulia watoto vifaa vya Shule, kuboresha makazi 

yao na kuanzisha miradi midogomidogo ya Kilimo, Mifugo na 

Biashara. 
 

  
Mradi wa Barabara ya Nyawari Kata ya Singe ukitekelezwa na walengwa wa TASAF 

Feb,2024 
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iv. Halmashauri imeendelea kuimarisha mazingira ya uwekezaji ambapo 

kiasi cha shilingi 891,482,024.00 kimetumika katika uwezaji 

kwenye maeneo mbalimbali ikiwemo uwanja wa michezo wa 

Tanzanite Kwaraa  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uwanja wa Tanzanite Kwaraa, 2023 

 

v. Serikali imeendelea kutambua na kuboresha huduma za wajasiriamali 

wadogo (Machinga) na Maafisa usafirishaji kwa kuwatengea maeneo 

maalum ya bishara pamoja na kuwajengea Ofisi katika Mtaa wa 

Maisaka B. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ofisi ya Machinga na Maafisa usafirishaji Mtaa wa Maisaka “B” Babati 

Mjini, 2024 
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2.5   Sekta ya Usafi na Udhibiti wa Taka ngumu  

Halmashauri imeendelea kutoa Elimu kwa Wananchi kuhusu utunzaji wa 
mazingira hivyo kupelekea ongezeko kubwa la wananchi katika kaya na 
wafanyabiashara katika maeneo ya biashara kuwa na vyombo vya 

kudumu vya kuhifadhia taka, Wananchi wamejenga utamaduni wa 
kufanya usafi kila wakati ikiwemo kuepuka kutupa taka ovyo kwenye 

maeneo yasiyo rasmi na kutii Sheria za Usafi wa Mazingira pasipo 
shuruti. 
 

Vile vile Halmashauri imepata mafanikio mbalimbali ikiwemo:-  
 

i. Kufanyika zoezi endelevu la ukusanyaji wa taka ambapo kwa 
kipindi cha miaka miwili taka zilizozalishwa ni Tani 26,622 na zilizo 
kusanywa ni Tani 20,563 hii ni sawa na asilimia 77.2 % ya uzoaji 

taka. 

  

Gari la kubeba Taka                                                Gari la kunyonya Maji taka 

 
ii. Kuwa na vifaa vya usafi kama vile uwepo wa Mapipa (Dustbin), 

Mafagio, Reki na vinginevyo. 
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Pipa la Kuhifadhi taka 
 

iii. Halmashauri inaendelea na uboreshaji wa mazingira ya Ziwa Babati 
kwa kuanza zoezi la kusafisha ziwa Babati kwa kuondoa Magugu 
Maji ambapo inatarajia kuwa mazalia ya Samaki yataongekeza na 

utalii wa ziwa utaongezeka hivyo kuwaletelea kipato wananchi na 
Halmashauri Kiujumla. 

 
Sehemu ya Ziwa Babati baada ya kusafisha magugu maji 
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2.6  Sekta ya Tehama 

Kuongezeka kwa matumizi ya Mifumo imara  ya TEHAMA kumewezesha 

kuongezeka kwa uwajibikaji na uwazi katika utoaji wa huduma kwa jamii 

katika nyanja za Huduma za Afya, Elimu, Kilimo, Fedha, Ununuzi, 

Utumishi, TASAF, Maendeleo ya Jamii na Mawasilino Serikalini. 

 

2.7  Utumishi na Utawala Bora 

i. Kipindi cha Miaka 3 cha uongozi wa Mheshimiwa Dkt.Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Halmashauri imefanikiwa kupandisha vyeo watumishi 

905 , kulipa malimbikizo ya madeni kwa watumishi 400 ambapo 

kiasi cha shilingi 1,500,000,000.00 kimetumika. na kuajiri 

watumishi 112 wapya. 

 

Hali hii imesaidia kuboresha utoaji huduma kwa wananchi katika 

maeneo mbalimbali ya Halmashauri ya Mji wa Babati. 

 

ii. Serikali ya Awamu ya sita imefanikisha motisha kwa viongozi kwa 

kuwalipa moja kwa moja stahiki zao katika Halmashauri ya Mji wa 

Babati kupitia fedha za ruzuku ya matumizi mengineyo za kila 

mwezi.  

 

iii. Aidha, imetupatia vitendea kazi mbalimbali ikiwemo Magari 5  
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              Upatikanaji wa Vitendea Kazi, 2022 - 2024 

 
3.7 Barabara za Vijijini na Mijini - TARURA 

Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita, Halmashauri ya Mji Babati 

imepokea kiasi cha shilingi 4,065,680,000.00 ambazo zimewezesha 

utekelezaji wa miradi mbalimbali ya barabara kwa kujenga kilometa 2.4 za 

lami, kilometa 31 za changarawe, box culvert/madaraja 10 na pipe kalvati line 

42. 

 

 
Box culvert lililopo barabara ya Babati – Mutuka 
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                   Daraja barabara ya Nakwa, 2022 

Taa za barabarani 

Kuimarishwa kwa usalama wa wananchi kwa kuwekwa kwa taa za barabarani 
ambazo hazikuwepo kufikia mwaka 2021 

 
                  Taa za barabarani, 2023 
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3.8 Huduma ya Maji vijijini na mjini  - BAWASA 

Katika kipindi cha mwaka 2021 hadi Desemba, 2023, Mji wa Babati umepokea 

kiasi cha shilingi 19,257,447,055.36 kupitia Mamlaka ya Maji Safi na Maji 

Taka Mjini Babati kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi miwili ya: 

i. Usambazaji maji katika maeneo ya Dareda – Singu – Sigino na Bagara 

shilingi 17,663,982,655.36 

 
Mtaro wa Maji kuanzia eneo la plant Kijiji cha Singu, Kuelekea Kata ya Sigino  

ii. Ujenzi wa mabwawa ya kuchakata majitaka katika eneo la Maisaka 

Katani kiasi cha shilingi 1,593,464,400.00 
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Picha: Nyumba kwaajili ya muunganiko wa mabomba (Pump House) Kijiji cha Singu 

 

Usambazaji wa maji katika maeneo tajwa hapo juu, umewezesha kuongezeka 

kwa kiwango cha upatikanaji wa maji safi na salama katika Mji wa Babati 

kutoka kiwango cha asilimia 93.8 mwaka 2021 na kufikia asilimia 95 mwaka 

2023. 

 
Picha: Sehemu ya kuchujia Maji (Sedimentation) Kituo cha Singu. 
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Tank la Mradi wa usambazaji maji Babati Mjini, 2023 

 
Picha: Tanki la Maji kijiji cha Singu, 2023 
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3 HITIMISHO 

Wananchi wa Halmashauri ya Mji wa Babati, wanamshukuru kwa 

dhati Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kiasi kikubwa cha fedha 

za miradi zinazoletwa katika Halmashauri yetu. Vilevile, tunamshukuru 

Mheshimiwa Rais kwa kusikiliza na kutatua kero za Wananchi na 

kuongoza Viongozi wa ngazi zote wakiwemo Waheshimiwa Mawaziri, 

Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, Wabunge na Madiwani kwa 

kuendelea kutatua changamoto za wananchi kwa kuwafikishia miradi 

ya maendeleo. Hivyo “SERIKALI IMEAWASIKIA NA 

IMEWAFIKIA WANANCHI. Tunamuahidi kuzisimamia kwa weledi 

na uadilifu na kufanya matumizi yenye tija ili kuhakikisha kwamba 

malengo yaliyowekwa na Serikali katika kuwapelekea huduma bora 

Wananchi yanafikiwa na hatimaye kuboresha maisha ya wananchi. 

 

 

“JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.” 


