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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 

1.1 Umuhimu wa Mapendekezo ya Mpango 

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2019/20 yanalenga 

kuweka msingi kwa ajili ya maandalizi ya Mpango wa Mwaka 2019/20. Mpango 

huo utakuwa wa nne katika utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21, wenye dhima ya Kujenga Uchumi wa Viwanda ili 

Kuchochea Mageuzi ya Uchumi na Maendeleo ya Watu. Mpango huo utajikita 

katika kutekeleza maeneo manne ya kipaumbele yaliyoainishwa katika  Mpango wa 

Miaka Mitano, ambayo ni:- (i) Viwanda vya kukuza uchumi na ujenzi wa msingi wa 

uchumi wa viwanda; (ii) Kufungamanisha ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu; 

(iii) Uboreshaji wa mazingira wezeshi kwa uendeshaji biashara na uwekezaji; na (iv) 

Kuimarisha usimamizi wa utekelezaji wa Mpango. Wizara za kisekta na taasisi za 

umma zinapaswa kuzingatia maeneo haya ya kipaumbele katika maandalizi ya 

mipango na bajeti kama inavyoelekezwa katika Mwongozo wa Utayarishaji wa 

Mpango na Bajeti kwa mwaka 2019/20 – 2021/22. 

 

1.2 Mazingira Yanayoongoza Mpango 

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2019/20 yamejikita 

katika kufanikisha utekelezaji wa malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano hususan kwa miradi ambayo utekelezaji wake unaendelea. Katika 

kuhakikisha kuwa malengo husika yanafikiwa, Serikali imeandaa Mkakati wa 

Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21. 

Mkakati  huu unatoa mwongozo kuhusu  utekelezaji, ugharamiaji, ufuatiliaji na 

tathmini, na mawasiliano na wadau wa Mpango.  

 

Mapendekezo ya Mpango yamejumuisha miradi mbalimbali ya kimkakati 

ikijumuisha: Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) 

hadi Tanga (Tanzania); Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania; Ujenzi wa Reli ya 

Kati kwa kiwango cha Standard Gauge; Kusomesha Kwa Wingi Katika Fani Na Ujuzi 

Adimu Na Maalum; Uanzishwaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi; Shamba la Miwa 

na Kiwanda cha Sukari cha Mkulazi; na Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji Rufiji 

- MW 2,100.  

 

Vile vile, Mapendekezo yamezingatia maeneo manne ya kipaumbele yaliyoainishwa 

katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21. Katika 

eneo la ukuzaji uchumi msisitizo umewekwa katika viwanda vya uzalishaji wa 

bidhaa kwa kutumia malighafi kutoka nchini (pamba hadi nguo, ngozi na bidhaa za 
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ngozi, madawa na vifaa tiba), Kilimo, Maliasili na Utalii, Madini, Biashara na 

Uwekezaji. Katika eneo la maendeleo ya watu msisititizo umewekwa katika 

Mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi, Elimu, Afya, Maji, Utawala Bora na Ulinzi 

na Usalama. Katika eneo la kuboresha mazingira ya kufanya biashara msisitizo 

umewekwa katika miundombinu ya usafirishaji; ukuaji wa miji na majiji; Nishati; na 

Sayansi, Teknologia na Ubunifu. Katika eneo la kuimarisha utekelezaji wa mpango 

msisitizo umewekwa katika kuboresha Ufuatiliaji na Tathmini; kuimarisha uandaaji 

wa miradi; na kuimarisa upatikanaji na usimamizi wa rasilimali.    

 

Aidha, Mapendekezo ya Mpango yamezingatia: Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025; 

Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015; Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano (2016/17 - 2020/21); Sera na Mikakati mbalimbali ya kisekta, 

Kikanda (EAC na SADC) na Umoja wa Afrika; Agenda 2063 ya Maendeleo ya 

Afrika; na Agenda 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu.  

 

1.3 Ushirikishwaji wa Wadau 

Maandalizi ya Mapendekezo ya Mpango yameshirikisha wadau mbalimbali 

ikijumuisha Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala, Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi  na Mashirika ya Umma na Sekta Binafsi. 

Aidha, washirika wa maendeleo wameshirikishwa kupitia majadiliano ya kufikia 

maeneo ya ushirikiano, ufadhili wa miradi mahsusi na misaada ya kisekta. 

 

1.4 Mpangilio wa Kitabu 

Kitabu cha Mapendekezo ya Mpango kimegawanyika katika sura saba (7): Sura ya 

kwanza ni utangulizi; Sura ya pili inaainisha mapitio ya hali ya uchumi; Sura ya tatu 

inahusu utekelezaji wa baadhi ya miradi ya maendeleo kwa mwaka 2017/18 na robo 

ya kwanza ya mwaka 2018/19; Sura ya nne inaainisha maeneo ya kipaumbele kwa 

2019/20; Sura ya tano inaelezea ugharamiaji wa Mpango; Sura ya sita inaainisha 

mfumo na utaratibu wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa za utekelezaji wa 

Mpango; na Sura ya saba inabainisha vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na 

hatua za kukabiliana navyo. 
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SURA YA PILI 

 

HALI YA UCHUMI 

 

2.1. Utangulizi 

Mapitio ya hali ya uchumi ni muhimu katika kuainisha na kutathmini mafanikio na 

changamoto mbalimbali zilizojitokeza katika hatua mbalimbali za utekelezaji wa 

mipango na mikakati ya maendeleo katika kipindi husika.  Katika kufanikisha hili, 

uchambuzi wa kina wa viashiria vya hali ya uchumi kwa kutumia takwimu katika 

kila hatua ya maandalizi na utekelezaji wa mipango ni mojawapo ya hitaji muhimu. 

Hivyo, sura hii inawasilisha uchambuzi wa baadhi ya viashiria vya uchumi jumla 

kwa mwaka 2018 kwa kutumia vigezo mbalimbali.  

 

2.2. Mapitio ya Hali ya Uchumi 

 

2.2.1. Uchumi wa Dunia  

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Julai 2018, Uchumi 

wa dunia kwa mwaka 2018 unakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.9 

ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 3.7 mwaka 2017. Ukuaji huu 

utatokana na kuendelea kuimarika kwa uwekezaji na biashara kimataifa, ukuaji 

imara miongoni mwa nchi zinazoibukia za Asia na kuimarika kwa bei za mauzo 

miongoni mwa nchi zinazouza zaidi nje. 

 

2.2.1.1. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea 

Uchumi kwa nchi zilizoendelea unakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 2.4 

mwaka 2018 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 2.3 mwaka 2017. Ukuaji huu 

utatokana na hatua za kukuza mitaji na uwekezaji na sera za kuongeza ukwasi 

miongoni mwa nchi zilizoendelea. 

 

2.2.1.2. Uchumi wa Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 

Uchumi kwa nchi zinazoibukia na zinazoendelea unakadiriwa kukua kwa wastani 

wa asilimia 4.9 mwaka 2018 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.7 mwaka 2017. 

Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji mwaka 2018 kutatokana na matarajio ya 

kuongezeka kwa uwekezaji na uzalishaji katika nchi ya India na baadhi ya nchi za 

Asia (Indonesia, Malaysia, Ufilipino, Singapore, na Thailand). Jedwali Na. 2.1 

linaonesha mwenendo wa ukuaji wa Pato la Dunia kuanzia mwaka 2015 hadi 2017 

na matarajio kwa mwaka 2018 na 2019. 
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Jedwali 2.1: Ukuaji wa Pato halisi la Dunia 2015 - 2017, na Matarajio 2018 – 2019 

Kundi/Mwaka 

Ukuaji Halisi (asilimia) Matarajio (asilimia) 

2015 2016 2017 2018 2019 

Dunia 3.1 3.2 3.7 3.9 3.9 

Nchi Zilizoendelea 2.1 1.7 2.3 2.4 2.2 

Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 4.3 4.3 4.7 4.9 5.1 

Nchi Zinazoibukia Barani Asia 6.8 6.4 6.5 6.5 6.5 

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 3.4 1.3 2.8 3.4 3.8 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Julai, 2018 

 

2.2.2. Uchumi wa Afrika na Kanda 

Kwa upande wa nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, uchumi unakadiriwa 

kukua kwa wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2018 ikilinganishwa na wastani wa 

asilimia 2.8 mwaka 2017. Ukuaji huu utachangiwa na kuongezeka kwa shughuli za 

uchimbaji madini na uzalishaji wa mazao ya kilimo na bidhaa za viwandani. 

 

2.2.2.1. Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki  

Kwa upande wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, uchumi unakadiriwa kukua 

kwa wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2018 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.5 

mwaka 2017. Ukuaji huo utatokana na kuendelea kuimarika kwa hali ya hewa, 

upatikanaji wa chakula na kuendelea kutekelezwa kwa miradi mbalimbali ya 

maendeleo. Jedwali Na. 2.2 linaonesha mwenendo wa ukuaji halisi na matarajio ya 

Pato la Taifa kwa Nchi za Afrika Mashariki kuanzia mwaka 2015 hadi 2019. 

 

Jedwali 2.2: Ukuaji Halisi wa Pato la Taifa kwa Nchi za Afrika Mashariki; 2015 – 

2017 na Matarajio ya ukuaji  2018 na 2019 

2015 2016 2017 2018 2019

Tanzania              7.0                7.0               7.1         7.2                7.3 

Kenya              5.6                6.0               4.8         5.5                6.0 

Uganda              4.8                4.9               4.5         5.2                5.8 

Rwanda              6.9                6.0               6.1         7.2                7.8 

Burundi -            4.0 -             0.5                 -           0.1                0.4 

wastani 4.1                  4.7                    4.5                   5.0           5.5                    

Ukuaji Halisi (asilimia) Matarajio ya Ukuaji 

(asilimia)Nchi/Ukuaji

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) 

 

2.2.3. Uchumi wa Taifa 

 

2.2.3.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu imefanya mapitio ya takwimu za Pato la Taifa kwa 

kubadili mwaka wa kizio kutoka 2007 kwenda 2015. Hivyo, kwa mujibu wa 
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takwimu za Pato la Taifa zilizorekebishwa kwa kutumia mwaka wa kizio 2015 (Base 

year 2015), Pato la Taifa kwa bei za miaka husika lilikuwa shilingi milioni 

125,624,406 mwaka 2017 ikilinganishhwa na Shilingi milioni 111,537,022 mwaka 

2016. Aidha, Pato la Taifa katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2018 lilikua 

kwa asilimia 8.4 ikilinganishwa na asilimia 5.7 kipindi kama hicho mwaka 2017. 

Shughuli za kiuchumi zilizochangia zaidi ukuaji huu ni ujenzi (asilimia 28.2); kilimo 

kinachojumuisha mazao, mifugo, misitu na uvuvi (asilimia 23.1); Utawala na Ulinzi 

(asilimia 7.4); na Usafirishaji na uhifadhi mizigo (asilimia 7.3).1 Katika kipindi 

husika, shughuli za kiuchumi zilizokua kwa kasi kubwa ni pamoja na ujenzi 

(asilimia 20.0), Habari na mawasiliano (asilimia 18.3), utawala na ulinzi (asilimia 

15.5), na Shughuli za Kitaalam, Kisayansi na Kiufundi (asilimia 11.3). Vile vile, sekta 

ya kilimo ilikua kwa asilimia 7.1. Aidha, shughuli za kiuchumi zenye mchango 

mkubwa zaidi kwenye Pato la Taifa kwa bei za mwaka husika ni kilimo (mazao, 

mifugo, uvuvi na misitu) na ujenzi ambazo zilichangia kwa asilimia 31.4,na 13.9 kwa 

mtiririko huo. 

 

Kielelezo Na.2.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa katika Kipindi cha 

Robo Mwaka ya kwanza, 2012 – 2018 
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

  

2.2.3.2 Wastani wa Pato la kila Mtu 

Kwa mujibu wa takwimu za Pato la Taifa zilizorekebishwa kwa kutumia mwaka wa 

kizio 2015 (Base year 2015), Pato la Taifa kwa bei za miaka husika lilikuwa shilingi 

milioni 125,624,406 mwaka 2017 ikilinganishhwa na Shilingi milioni 111,537,022 

                                                           
1 Takwimu hizi zinaainisha mchango wa sekta husika katika ukuaji wa uchumi na sio ukuaji wa sekta 

husika kwa kipindi husika. Vile vile, mchango wa sekta husika katika ukuaji wa uchumi sio sawa na 

mchango wa sekta katika Pato la Taifa. 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2019/20  

 

 

6 
 

mwaka 2016. Aidha,Tanzania bara ilikadiriwa kuwa na watu 51,020,337 mwaka 2017 

ikilinganishwa na watu 48,676,698 mwaka 2016. Kwa kutumia takwimu hizo, Pato la 

wastani la kila mtu kwa mwaka 2017 lilikuwa shilingi 2,462,242 ikilinganishwa na 

shilingi 2,291,384 mwaka 2016, sawa na ongezeko la asilimia 7.5. Aidha, Pato la 

wastani kwa kila mtu katika Dola za Marekani liliongezeka hadi kufikia Dola 1,104.7 

mwaka 2017 kutoka Dola 1,052.5 mwaka 2016.  

 

2.2.3.3 Mwenendo wa Bei Nchini 

Hali ya upatikanaji wa chakula ni mojawapo ya kigezo muhimu kinachochangia 

mabadiliko ya mfumuko wa bei za bidhaa na huduma. Katika kipindi cha Januari 

hadi Agosti 2018 mwenendo wa mfumuko wa bei umeendelea kubaki katika wigo 

wa tarakimu moja ambapo kwa mwezi Januari 2018 ulikuwa asilimia 4.0, Juni 2018 

asilimia 3.4 na  Agosti asilimia 3.3. Aidha, katika kipindi cha Januari hadi Agosti 

2018 mwenendo wa bei ulikuwa kama ifuatavyo: mfumuko wa bei za vyakula 

ulipungua kutoka asilimia 6.7 hadi asilimia 3.2; na mwenendo wa mfumuko wa bei 

za nishati uliongezeka kutoka asilimia 10.4 hadi asilimia 18.7, mwenendo huu 

ulichangiwa na  kuongezeka kwa bei za mafuta katika soko la dunia.  

 

Kielelezo Na. 2.2: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Januari 2017 – Agosti 2018). 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

Wastani wa mfumuko wa bei katika kipindi cha Januari hadi Agosti 2018 ulikuwa 

asilimia 3.7 ikilinganishwa na asilimia 5.6 kipindi kama hicho mwaka 2017. Vile vile, 

katika kipindi hicho, mfumuko wa bei za vyakula ulipungua kwa wastani wa 

asilimia 4.3 mwaka 2018  ikilinganishwa na asilimia  10.1 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2017.  
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2.2.3.4 Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki  

Katika kipindi cha Januari hadi Agosti 2018, mfumuko wa bei katika nchi za ukanda 

wa Afrika Mashariki umeendelea kubaki katika wigo wa tarakimu moja. Katika 

kipindi hicho wastani wa mfumuko wa bei kwa Tanzania ulikuwa asilimia 3.7,  

Uganda asilimia  2.5, Burundi asilimia -0.5, Kenya asilimia 4.2 na Rwanda asilimia 

0.2. Utulivu wa mfumuko wa bei katika nchi hizo umetokana na hali nzuri ya hewa 

iliyochangia kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya chakula cha kutosha katika 

ukanda huo.  

 

Jedwali Na. 2.3: Mfumuko wa Bei katika nchi za Afrika Mashariki, Januari –

Agosti 2018  

Nchi/Mwe
zi 

Mwaka 2018 Wastani 

Jan.- 
Agosti 
2018 

Wastani 

Jan.- 
Agosti 
2017 

Jan  Feb Mach Apr Mei Jun Jul Ago 

Tanzania            
4.0  

      
4.1  

       
3.9  

       
3.8  

        
3.6  

        
3.4  

        
3.3  

        
3.3  

             
3.7  

             
5.7  

Kenya            
4.8  

      
4.5  

       
4.2  

       
3.7  

        
4.0  

        
4.3  

        
4.5  

        
4.0  

             
4.2  

             
9.3  

Uganda            
3.0  

      
2.1  

       
2.0  

       
1.8  

        
1.7  

        
2.2  

        
3.1  

        
3.8  

             
2.5  

             
6.3  

Rwanda            
0.1  

-    
1.3  

-     
1.4  

-      
0.1  

        
1.8  

        
1.4  

        
0.6  

        
0.6  

             
0.2  

           
11.0  

Burundi          6.1  -    
1.3  

-     
2.6  

-      
1.7  

-       
1.0  

-       
0.4  

-       
0.8  

-       
2.3  

-            
0.5  

           
17.0  

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Taarifa za Nchi Husika. 

 

2.2.3.5 Sekta ya Nje 

(a) Urari wa Malipo ya Kawaida 

Katika mwaka 2017/18, urari wa malipo ya kawaida ulikuwa na nakisi ya Dola za 

Marekani milioni 1,778.0 ikilinganishwa na nakisi ya Dola za Marekani milioni 

1,437.8 mwaka 2016/17, sawa na ongezeko la nakisi kwa asilimia 23.7. Hii inatokana 

na ongezeko la uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi pamoja na malipo 

nje ya nchi hususan malipo ya riba za mikopo. Katika kipindi husika, mauzo ya 

bidhaa na huduma nje ya nchi yalikuwa Dola za Marekani milioni 8,949.40 

ikilinganishwa na Dola za Marekani milioni 8,701.7 mwaka 2016/17, sawa na 

ongezeko la asilimia 2.8. ongezeko hilo lilitokana na ongezeko la thamani ya mauzo 

ya mazao ya korosho, karafuu, tumbaku, chai na mkonge; pamoja na kuimarika kwa 

bei za dhahabu katika soko la Dunia. Thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma nje 

ya nchi ilikuwa dola za Marekani milioni 10,157.60 ikilinganishwa na dola za 

Marekani milioni 9,701.1 mwaka 2016/17 kutokana na ongezeko la uagizaji wa 

bidhaa za mlaji na malighafi hususan bidhaa za petroli na malighafi za viwandani. 
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(b) Akiba ya Fedha za Kigeni 

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2018, akiba ya fedha za kigeni ilifikia Dola 

za Marekani milioni 5,483.9 ikilinganishwa na Dola za Marekani milioni 5,000.4  Juni 

2017. Hii ni sawa na uwezo wa kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje kwa miezi 5.6 

(bila kujumuisha bidhaa za uwekezaji wa moja kwa moja).  

 

2.2.3.6 Sekta ya Fedha 

 

(a) Ujazi wa Fedha na Karadha 

Katika mwaka 2017/18, Serikali iliendelea kutekeleza sera za kuongeza ukwasi 

katika uchumi ili kuchochea ukuaji wake. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 

uliongezeka kwa wastani wa asilimia 7.0 kufikia shilingi bilioni 25,294.5 mwaka 

2017/18 ikilinganishwa na ogezeko la asilimia 4.5 mwaka 2016/17. Ongezeko hili 

lilichangiwa na kuimarika kwa ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi na rasilimali za 

kigeni katika benki za biashara. 

 

(b) Mwenendo wa Sekta ya Benki 

Katika mwaka 2017/18, sekta ya benki imeendelea kuwa imara, salama na yenye 

kutengeneza faida, ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha. Katika kipindi hicho, 

uwiano wa mtaji wa msingi kwa rasilimali za benki ulifikia asilimia 18.2, ukiwa juu 

ya kiwango cha chini kinachohitajika kisheria cha asilimia 10.0, ingawa ilipungua 

kidogo ikilinganishwa na asilimia 18.3 iliyofikiwa mwaka 2016/17. Vile vile, uwiano 

wa rasilimali kwa amana zinazoweza kubadilishwa kwa muda mfupi kuwa fedha 

taslimu ulifikia asilimia 37.6, na kukidhi kiwango cha chini kinachohitajika kisheria 

cha asilimia 20, ingawa ni chini kidogo ya asilimia 38.1 iliyofikiwa mwezi Juni 2017. 

 

(c) Mwenendo wa Mikopo kwa Sekta Binafsi 

Mikopo kwa sekta binafsi kwa mwaka 2017/18 iliendelea kuimarika kufuatia 

utekelezaji wa sera ya kuongeza ukwasi kwenye uchumi pamoja na hatua 

zilizochukuliwa na benki za biashara kupunguza mikopo chechefu. Kasi ya ukuaji 

wa mikopo kwa sekta binafsi imeendelea kukua ambapo hadi kufikia mwezi Juni 

2018 ilifikia asilimia 4.0 ikilinganishwa na asilimia 1.3 mwezi Juni 2017. Sehemu 

kubwa ya mikopo kwa sekta binafsi ilielekezwa katika shughuli binafsi (asilimia 

22.8) ikifuatiwa na shughuli za biashara (asilimia 20.5), shughuli za uzalishaji 

viwandani (asilimia 11.1) na kilimo (asilimia 6.9). 

 

(d) Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Mwaka 2017/18 Serikali iliendelea kutekeleza sera za fedha ili kuongeza ukwasi na 

utulivu wa riba katika kuchochea ukuaji wa uchumi. Kutokana na utekelezaji wa 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2019/20  

 

 

9 
 

sera hizo, riba za dhamana za muda mfupi za Serikali zilipungua hadi kufikia 

wastani wa asilimia 5.59 Juni 2018 kutoka wastani wa asilimia 7.64 mwezi Juni 2017.  

Hata hivyo, riba za mikopo ya benki za biashara kwa sekta binafsi zimeendelea 

kuongezeka na riba za amana zimepungua. Riba za mikopo ziliongezeka hadi 

kufikia wastani wa asilimia 17.83 mwaka 2017/18 ikilinganishwa na asilimia 16.61 

mwaka 2016/17, ongezeko hilo lilitokana na tahadhari zilizochukuliwa na benki za 

biashara kudhibiti mikopo chechefu.   

 

2.2.3.7 Mwenendo wa Thamani ya Shilingi 

Katika mwaka 2017/18, mwenendo wa thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya 

Marekani ulikuwa tulivu kutokana na utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na 

bajeti. Dola moja ya Marekani ilinunuliwa kwa Shilingi 2,231.17 hadi Shilingi 

2,264.97 ikilinganishwa na Shilingi 2,170.4 hadi Shilingi 2,230.1 mwaka 2016/17. 

Kielelezo Na. 2.3 kinaonesha mwenendo wa thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya 

Marekani kwa kipindi husika. 

 

Kielelezo Na. 2.3: Mwenendo wa Thamani ya Shilingi Dhidi ya Dola ya Marekani 

(Wastani wa mwezi husika) 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.2.3.8 Deni la Serikali 

Hadi Juni 2018, deni la Serikali lilifikia dola za Marekani milioni 23,234.26 sawa na 

asilimia 39.4 ya Pato la Taifa ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 21,623.26 

Juni 2017. Ongezeko la deni lilitokana na kupokelewa kwa mikopo mipya na mauzo 

ya dhamana za Serikali kwa ajili ya  kugharamia miradi ya maendeleo na bajeti. 

Deni la Serikali ni himilivu na Serikali inaendelea kuchukua tahadhari muhimu 

katika kukopa  ikijumuisha kukopa kwenye vyanzo vyenye masharti nafuu na 
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kuelekeza mikopo husika katika miradi ya kimkakati na yenye manufaa makubwa 

kwa Taifa. 

 

2.3 Idadi ya Watu na Mabadiliko ya Maisha 

 

2.3.1 Ongezeko la Idadi ya Watu 

Kasi ya ongezeko la idadi ya watu nchini imeendelea kuongezeka, japokuwa zipo 

fursa mbalimbali za kimaendeleo zitokanazo na ongezeko hilo ikiwemo kuongezeka 

nguvukazi ya kutosha kwa ajili ya ujenzi wa uchumi, ajira na kipato. Kwa upande 

mwingine, ongezeko hilo linatoa changamoto ya upatikanaji wa ajira huduma za 

msingi za kijamii kama vile afya, elimu, maji, lishe na nishati.  

 

Kwa mujibu wa taarifa ya makadirio ya idadi ya watu ya Februari 2018, Tanzania 

Bara ilikadiriwa kuwa na watu 52,619,314 ikijumuisha wanaume 25,741,567 na 

wanawake 26,877,747. Katika idadi hiyo, watoto wenye umri  kati ya miaka 0 -14 ni 

22,998,096 (asilimia 43.7), umri kati ya miaka 15 - 64 ambao ndio nguvu kazi ni 

27,957,929 (asilimia 53.1) na umri wa miaka  65 na zaidi ni  1,663,289 (asilimia 3.1). 

Aidha wastani wa ongezeko la idadi ya watu ni asilimia 3.1. Serikali inaendelea na 

juhudi za kuhakikisha kuwa ongezeko la idadi ya watu linaendana na ongezeko la 

uzalishaji na ukuzaji tija katika uchumi. Juhudi hizo ni pamoja na kuendelea 

kuimarisha huduma mbalimbali za jamii zikiwemo; elimu msingi bila ada, mafunzo 

na huduma za afya, fursa za ajira, upatikanaji wa maji safi, miundombinu ya 

barabara, nishati pamoja na uboreshaji wa nyumba na makazi. 

 

Vile vile, Taarifa ya makadirio ya idadi ya watu ya Februari 2018 inaonesha 

kuongezeka kwa umri wa kuishi kwa Tanzania bara kutoka wastani wa miaka 62.2 

mwaka 2013 hadi wastani wa miaka 64.9 mwaka 2018 na miaka 65.4 mwaka 2019. 

 

2.3.2 Mwenendo wa Viashiria vya Umaskini  

Kwa mujibu wa Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya uliofanyika mwaka  2012 

takwimu zinaonesha kuwa asilimia 28.2 ya wananchi wa Tanzania Bara wapo chini 

ya mstari wa umaskini wa mahitaji ya msingi ambapo, vijijini ni asilimia 33.3, 

maeneo mengine ya mijini ni asilimia 21.7 na Dar es salaam ni asilimia 4.2. Vile vile, 

asilimia 9.2 ya watanzania wapo chini ya mstari wa umaskini wa chakula wakati 

maeneo ya vijijini ni asilimia 11.3, maeneo mengine ya mijini ni asilimia 8.7 na Dar es 

salaam ni asilimia 1.0. Lengo la Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

2016/17 - 2020/21 ni kupunguza umaskini wa mahitaji ya msingi na chakula ni 

kufikia asilimia 16.7 na 5.7 mwaka 2020 kwa mtiririko huo.  
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Serikali inaendelea na jitihada za kupambana na umaskini nchini kwa  kuboresha 

huduma za jamii zikiwemo elimu, afya, nishati na maji. Vile vile, Serikali imeendelea 

kuboresha huduma za mawasiliano na usafirishaji na kuwezesha kuongezeka kwa 

umiliki wa mali zikijumuisha simu za viganjani, pikipiki na radio. 

 

2.3.2.1 Umiliki wa Samani/ Mali za Kudumu 

Umiliki wa samani ni moja wapo ya kiashiria cha kutathmini hali ya umaskini katika 

ngazi ya kaya. Mali za kudumu ni pamoja na simu za mkononi, friji, pikipiki, 

magari, redio, baiskeli na ardhi.Tafiti mbalimbali zilizofanyika kati ya mwaka 2010 

na 2016 zinaonesha kuwa idadi ya kaya zinazomiliki simu za mkononi 

zimeongezeka kutoka asilimia 45.4 mwaka 2010 hadi asilimia 78.1 mwaka 2016. Pia, 

idadi ya kaya zinazomiliki runinga, pikipiki, jokofu na magari zimeongezeka kwa 

kiasi kikubwa kati ya mwaka 2010 na 2016 ikiashiria kuwa kipato cha kaya 

kimeongezeka. Jedwali Na. 2.4 linaonesha kiwango cha umiliki wa samani/mali za 

kudumu kati ya mwaka 2010 na mwaka 2016. 

 

Jedwali Na. 2.4: Umiliki wa Samani/Mali za Kudumu 

Mwaka 2010 2016 

Simu za mkononi 45.4 78.1 

Runinga 12.7 23.6 

Pikipiki 2.9 7.3 

Jokofu 5.5 8.3 

Magari 1.8 2.1 

Redio 60 56.5 

Baiskeli 43.1 29.6 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

2.3.2.2 Upatikanaji wa Chakula 

Hali ya uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya chakula nchini kwa kutumia 

mlinganisho wa nafaka imeendelea kuimarika. Katika msimu wa 2017/18, uzalishaji 

ulifikia tani milioni 15.9 ikilinganishwa na mahitaji ya tani milioni 13.3 ya chakula 

kwa kipindi hicho. Kutokana na uzalishaji huo, nchi ilikuwa na ziada ya tani milioni 

2.6 za mazao yote ya chakula na hivyo, kujitosheleza kwa asilimia 120. Aidha, hadi 

kufikia Januari, 2018 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula ulikuwa umenunua 

jumla ya tani 26,038 za mahindi na akiba ya chakula iliyopo ghalani ni tani 92,074. 
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SURA YA TATU 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha utekelezaji wa Mpango  wa Maendeleo wa Taifa kwa kipindi 

cha Mwaka 2017/18 na robo ya kwanza ya mwaka 2018/19, kwa kuelezea bajeti 

iliyopangwa na kiasi cha fedha kilichotumika kwa kipindi husika. Pia inaelezea 

hatua mbalimbali zilizofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo.  

 

3.2 Utekelezaji wa Bajeti ya Maendeleo  

 

3.2.1 Bajeti ya Maendeleo ya Mwaka 2017/18  

Katika mwaka 2017/18, Shilingi bilioni 11,432.7 zilitengwa kwa ajili ya bajeti ya 

maendeleo. Kiasi hicho kilijumuisha Shilingi bilioni 8,969.75 fedha za ndani na 

bilioni 3,029.85 fedha za nje. Hadi Juni 2018, Shilingi bilioni 6,543.2 zilitolewa kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo, ikiwa ni asilimia 57 ya lengo. Fedha 

zilizotolewa zinajumuisha fedha za ndani Shilingi bilioni 5,068.8 na fedha za nje 

Shilingi bilioni 1,474.4.  

 

Utoaji wa fedha za maendeleo chini ya makadirio uliakisi kwa kiasi kikubwa 

upatikanaji wa fedha zinazotokana na misaada pamoja na mikopo ya kibiashara. 

Hata hivyo, miradi yenye vyanzo vya fedha mahsusi ilipata fedha zote 

zilizokusanywa katika kipindi husika.  

 

Fedha za maendeleo zilizotolewa zilizingatia miradi iliyopewa kipaumbele katika 

kipindi hicho ambayo ni pamoja na: ujenzi na ukarabati wa reli Shilingi bilioni  

1,222.5; ujenzi na ukarabati wa barabara Shilingi bilioni 1,528.0; usambazaji wa 

Umeme Shilingi bilioni 723.1; kuboresha Shirika la Ndege Tanzania Shilingi bilioni 

238.1; ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Julius Nyerere (Terminal III) Shilingi bilioni 

169.3; maji mijini na vijijini Shilingi bilioni 150.3; mikopo ya wanafunzi wa elimu ya 

juu Shilingi bilioni 443.1; ununuzi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi Shilingi 

bilioni 125; ujenzi na ukarabati wa hospitali za wilaya, vituo vya afya na nyumba za 

watumishi Shilingi bilioni 177.2; utoaji wa elimumsingi bila ada Shilingi bilioni 

249.7; ujenzi wa ukuta wenye mzingo wa kilomita 24.5 kuzunguka migodi ya 

Tanzanite – Mirerani; na kuanza kujenga vituo saba (7) vya umahiri katika maeneo 

ya Mpanda, Musoma, Chunya, Handeni, Tanga, Bariadi na Songea. Aidha, fedha 

zilizotolewa na Washirika wa Maendeleo zilielekezwa kwenye miradi ya Barabara, 

Nishati, Afya, Maji, Elimu na Kilimo. 
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3.2.2 Bajeti ya Maendeleo ya Mwaka 2018/19 

Katika mwaka 2018/19, Serikali ilitenga Shilingi bilioni 12,007.3 kugharamia bajeti 

ya maendeleo, sawa na asilimia 37 ya bajeti ya Serikali. Kati ya fedha hizo, Shilingi 

bilioni 9,876.4 ni fedha za ndani, zikijumuisha Shilingi bilioni 345.7 za Halmashauri 

na Shilingi bilioni 2,130.9 ni fedha za nje. Hadi Agosti 2018, jumla ya Shilingi bilioni 

964.0 zilikuwa zimetolewa kwa ajili ya kugharamia matumizi ya maendeleo. Fedha 

zilizotolewa zinajumuisha, fedha za ndani Shilingi bilioni 788.8 na fedha za nje 

Shilingi bilioni 175.2.  

 

Sehemu kubwa ya fedha zilizotolewa zimeelekezwa kwenye miradi yenye vyanzo 

mahsusi kama ifuatavyo: Mfuko wa Barabara Shilingi bilioni 132.8; Mfuko wa Reli 

Shilingi bilioni 41.0; Mfuko wa REA Shilingi bilioni 53.7; Mfuko wa Maji Shilingi 

bilioni 24.7; na Mikopo ya Elimu ya Juu Shilingi bilioni 31.6. Maeneo mengine 

yaliyopata fedha ni pamoja na ugharamiaji wa elimumsingi bila ada Shilingi bilioni 

41.6 na ujenzi wa hospitali za wilaya Shilingi bilioni 33.3.  

 

3.3 Hatua za Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

 

3.3.1 Miradi Mikubwa ya  Kielelezo 

Utekelezaji halisi wa baadhi ya miradi mikubwa ya kielelezo hadi robo ya kwanza 

ya mwaka 2018/19 ulikuwa kama ifuatavyo:- 

 

3.3.1.1  Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Standard Gauge 

Kwa kipande cha Dar es Salaam – Morogoro (km 300) ujenzi wa reli umeanza na 

umefikia asilimia 24. Kazi zinazoendelea kwa sasa ni pamoja na ujenzi wa njia, 

madaraja, utengenezaji wa mataruma na ujenzi wa miundombinu ya umeme. Aidha, 

shehena ya kwanza ya reli yenye jumla ya Tani 7,250 imewasili kutoka Japan na kazi 

ya kutandika kilometa 60 za reli hiyo imeanza. 

 

Kwa kipande cha Morogoro – Makutupora (km 422) hatua iliyofikiwa ni kukamilika 

kwa kazi ya kutafuta mwelekeo wa njia. Vile vile, kuendelea kufanya uthamini wa 

ardhi pamoja na mali.  Aidha, kwa kipande cha Isaka – Rusumo (Km 371), upembuzi 

na usanifu wa awali wa njia kwa ajili ya ujenzi wa reli hiyo unaendelea. 

 

Zabuni kwa ajili ya kununua mabehewa, injini na mitambo itakayotumika kutoa 

huduma ya usafiri kwenye reli ya Standard Gauge ilifunguliwa tarehe 13 Julai, 2018 

na tathmini ya kumpata mkandarasi huyo ipo katika hatua za mwisho. Aidha, 

Mawasiliano kati ya TRC na TANESCO yameendelea kufanyika ili kuunganisha 
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umeme kutoka gridi ya Taifa. TANESCO imeanza mchakato wa zabuni kwa ajili ya 

kumpata mzabuni wa kujenga mfumo wa umeme kutoka gridi ya Taifa kwenda 

kwenye reli hiyo. 

 

3.3.1.2  Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania  

Katika kipindi cha mwaka 2017/18, hatua iliyofikiwa ni: kununuliwa kwa ndege 

moja aina ya Bombadier Q400 na moja aina ya Boeing 787 - 8 Dreamliner. 

Kukamilika kwa sehemu ya malipo ya ununuzi wa ndege 2 aina ya A220-300 

ambazo zinatarajiwa kuwasili  Novemba, 2018 na Boeing 787-8 Dreamliner moja 

inatarajiwa kuwasili mwaka 2020. Aidha, shughuli zinazoendelea ni pamoja na: 

Ukarabati wa Jengo la ofisi za Shirika la Ndege Tanzania (ATCL); utafutaji wa 

masoko ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa ofisi katika maeneo ya kimataifa 

ikujumuisha Bombay, Bujumbura, Guangzhou na Entebbe; kuboresha 

miundombinu ya TEHAMA ikiwa ni pamoja na mtandao wa mawasiliano ya simu 

katika hangar ya uwanja wa ndege. ATCL imeanza kutoa huduma za usafiri kwa 

miji ya Bujumbura (Burundi) na Entebbe (Uganda) mwezi Agosti 2018. 

 

3.3.1.3 Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji Rufiji - MW 2,100 (Rufiji hydro 

Power Project)  

Serikali inaendelea na ujenzi wa miundombinu wezeshi ya kuwezesha Mkandarasi 

kuanza kazi kwa wakati. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na:   

(a) Ujenzi wa Njia ya Umeme wa Msongo wa kV 33 kutoka Msamvu  hadi eneo 

la mradi: Msamvu – Pangawe (Km 14) – ujenzi umekamilika asilimia 100; 

Dakawa – Mpakani mwa Pori la Akiba Selous (Km 8.5) – ujezi umekamilika 

asilimia 100; Ndani ya Pori la Akiba la Selous – Kazi za ujenzi zinaendelea; 

Ujenzi wa Kituo cha Kupozea Umeme Pangawe – ujezi umekamilika asilimia 

100; na Ujenzi wa Kituo cha Kupozea Umeme – umekamilika asilimia 100; 

(b) Upembuzi yakinifu wa awali wa ujenzi wa njia za kusafirisha umeme (Rufiji 

hadi Chalinze) uliofanywa na TANESCO umekamilika na taratibu za 

ununuzi za kumpata Mshauri mwelekezi kwa ajili ya kufanya upembuzi 

yakinifu. Ujenzi wa njia za kusafirishia umeme kutoka Rufiji hadi Chalinze 

(kV 400) unatarajiwa kuanza mwezi Julai 2019. Aidha, uchambuzi wa zabuni 

ya kumpata Mkandarasi upo katika hatua za mwisho; 

(c)  Huduma ya Maji: Kufikisha maji kwenye Kambi za Ujenzi – kumekamilika 

asilimia 100; na Kufikisha Maji Stesheni ya Reli ya TAZARA ya Fuga – kazi 

inaendelea; 

(d) Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi: Upimaji na uwekaji alama katika 

eneo la mradi – kazi zinaendelea; Ukarabati na Ujenzi wa nyumba zilizokuwa 

za Kambi ya RUBADA – Umekamilika kwa asilimia 55; Uthamini wa mali 
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zisizohamishika – kazi inaendelea; na Mpango wa Matumizi ya Ardhi katika 

vijiji nje ya eneo la mradi – kazi inaendelea; 

(e) Barabara: Barabara ya Ubena Zomozi – Mvuha – Kisaki – Mtemere Junction 

(Km 178.39) – imekamilika kwa asilimia 60; na Barabara ya Kibiti - Mloka – 

Mtemere – Matambwe Junction – Mto Rufiji (Km 210) – imekamilika kwa 

asilimia 65; na 

(f) Mawasiliano: Mifumo ya mawasiliano mbadala kwenye eneo la mradi 

imekamilika. 

 

3.3.1.4  Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia - Lindi  

Serikali imeendelea na maandalizi ya mradi wa kusindika gesi asilia kuwa 

kimiminika ambapo hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na majadiliano ya mikataba 

mbalimbali itakayowezesha utekelezaji wa Mradi wa LNG kati ya Serikali na 

Wawekezaji wa Mradi wakiongozwa na kampuni ya Shell-Tanzania na Statoil. Kazi 

zinazoendelea ni pamoja na kuandaa moduli ya kiuchumi ya Serikali itakayotumiwa 

kuongoza  majadiliano kwa timu ya Serikali; kupitia moduli za kiuchumi (economic 

models) kutoka kwa wawekezaji (IOCs); stadi za kitaalam (technical studies) za 

kuandaa mpango wa kuendeleza vitalu vya baharini, zinaendelea; maandalizi ya 

mpango wa ushirikishaji wa wadau (stakeholders engagement plan) wa eneo la 

mradi; mchakato wa kumpata Mshauri Mwelekezi (Transaction Advisor); kutolewa 

kwa mafunzo ya mbinu za majadiliano (negotiations skills) kwa timu ya majadiliano 

(GNT). 

 

3.3.1.5  Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi 

Tanga (Tanzania) 

 Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa mradi; 

kukamilika kwa tathmini za kijiolojia katika eneo la Chongoleani yatakapojengwa 

matenki na gati la kupakia mafuta; kuridhiwa kwa mkataba wa makubaliano kati ya 

Serikali ya Tanzania na Uganda; na kuendelea na majadiliano ya mkataba wa ubia.   

 

3.3.1.6  Kanda Maalum za Kiuchumi 

(a) Eneo Maalum la Uwekezaji la Bagamoyo 

Hatua iliyofikiwa ni: ni kukamilika kwa  makubaliano ya awali kati ya Serikali na 

wawekezaji - kampuni za CMPort State – China na State General Reserve Fund - 

Oman kuhusu utekelezaji wa mradi na kuendelea na  majadiliano ya kina ya 

mikataba; na kukamilika kwa mpango kabambe wa kuendeleza eneo la hekta 175 

lililotengwa kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha Teknolojia. 
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(b) Eneo Maalum la Uwekezaji la Mtwara 

Hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa miundombinu wezeshi 

ikiwemo ya umeme na maji.  

 

(c) Eneo Maalum la Uwekezaji Kigoma 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ulipaji fidia wa hekta 691 na kupata hati 

miliki; kukamilika kwa hatua ya awali ya michoro kwa ajili ya kuendeleza hekta 691 

na kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa awali. 

 

3.3.1.7 Makaa ya Mawe (Mchuchuma) na Chuma (Liganga) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa taarifa ya awali ya timu ya majadiliano 

iliyopewa jukumu la kuchambua vivutio vilivyoombwa na mwekezaji pamoja na 

kuainisha maeneo ya mikataba ya mradi yanayokinzana na sheria na kutoa 

mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa na Serikali.  

 

3.3.2 Viwanda vya Kukuza Uchumi na Ujenzi wa msingi wa Uchumi wa 

Viwanda 

 

3.3.2.1 Viwanda 

 

(i) Shirika la Viwanda Vidogo - SIDO 

Uendelezaji wa viwanda vidogo: shughuli zilizofanyika ni kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya viwanda (barabara, mifumo ya maji na umeme) katika mikoa ya 

Dodoma, Geita, Kagera, Manyara, Mtwara na Simiyu; ujenzi wa majengo ya 

viwanda (11) katika Mikoa ya Dodoma, Geita, Kagera, Katavi, Manyara, Mtwara  na 

Simiyu na ujenzi wa ofisi za SIDO za kutolea huduma katika Mikoa mipya ya Geita 

na Katavi. 

 

(ii)  Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CAMARTEC)  

Kazi zilizotekelezwa ni: kutengeneza zana mbalimbali na kubuni teknolojia mpya 

kwa ajili ya kuongeza uzalishaji na ubora wa bidhaa. Zana hizo ni pamoja na 

mashine 64 za kupandia mbegu za pamba, kusaga karanga, kukausha mbogamboga 

na kukata majani; ujenzi wa mitambo 55 ya biogas pamoja na kutoa mafunzo na 

elimu ya utumiaji wa biogas; na kukamilika kwa tafiti tatu zinazohusiana na 

matumizi ya nishati mbadala ya biogas. 

 

(iii) Kiwanda cha Kuchakata Ngozi Karanga - Moshi 

Kazi zilizotekelezwa ni: ukarabati wa majengo ya kiwanda cha ngozi na bidhaa za 

ngozi cha Karanga-Moshi; na kupatikana kwa eneo la ujenzi wa kiwanda kipya 
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chenye uwezo wa kuchakata ngozi futi za mraba milioni 3.75 na kutengeneza jozi 

4,000 za viatu kwa siku pamoja na bidhaa nyingine zinazotokana na ngozi. Aidha, 

michoro ya majengo kwa ajili ya kiwanda imekamilika. 

 

(iv) Mradi wa Magadi Soda – Bonde la Engaruka, Arusha  

Kazi zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa upimaji wa ardhi  na uthamini wa mali za 

wananchi  ili kujua kiasi cha fidia kitakachohitajika; michoro ya matumizi ya ardhi 

hiyo ipo katika hatua za mwisho; na maandalizi ya nyaraka za zabuni kwa ajili ya 

kumtafuta mwekezaji yanaendelea. 

 

(v) Kuendeleza Kongane ya Viwanda TAMCO - Kibaha 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea kwa majadiliano na Gatsby Africa ili kuandaa 

Mpango Kabambe wa eneo la ekari 95 maalum kwa ajili ya ujenzi wa  viwanda vya 

nguo na mavazi ujenzi wa Kiwanda cha Kutengeneza Sindano (syringes) 

unaotekelezwa na Kampuni ya El-Dawlia Limited. 

 

(vi) Mradi wa Kuunganisha Matrekta TAMCO - Kibaha 

Hatua iliyofikiwa ni pamoja na kuagizwa kwa sehemu (parts) zinazokamilisha 

matrekta 727 kati ya 2,400; kuunganishwa kwa matreka 420, majembe 95, haro 195 

pamoja na baadhi ya vifaa vya ujenzi wa Kiwanda cha Kuunganisha Matrekta. 

Aidha ujenzi wa Kiwanda umeanza ambapo nguzo muhimu (structure) za jengo la 

kiwanda zimesimamishwa.  

 

(vii) Shirika la Uhandisi na Usanifu Mitambo (TEMDO) 

Kazi zilizofanyika ni: kubuni mashine ya kutengeneza tofali zinazozuia upotevu wa 

joto (refractory bricks); majokofu makubwa; kiteketezi taka kidogo kinachobebeka 

kwa ajili ya zahanati na maabara za afya; mtambo wa kusindika na kusafisha 

mafuta ya kula na mtambo wa kuzalisha umeme kutokana na nguvu ya maji na 

usimikaji wa mitambo wa kuzalisha umeme (kW 20) kutokana na nguvu za upepo 

na jua katika Kituo cha Olduvai Gorge – Ngorongoro. 

  

3.3.2.2 Kilimo 

 

(a) Kilimo cha Mazao 

(i) Kupatikana kwa eneo la ekari 100 katika Kata ya Kibaigwa wilayani 

Kongwa, kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha mazao ya nafaka; 

(ii) Ujenzi wa vihenge vya kisasa na maghala mapya ya NFRA umeanza 

katika maeneo ya mradi ambayo ni: Songea, Makambako, Mbozi, 

Dodoma na Shinyanga;  
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(iii) Kukamilika kwa ujenzi wa ghala la kuhifadhi mazao ya wakulima 

wadogo katika Halmashauri ya Mbarali ambapo wakulima 950 

wamenufaika; na  

(iv) Katika Kuongeza Tija na Uzalishaji wa Zao la Mpunga nchini hatua 

iliyofikiwa ni: kuwezesha wakulima katika Halmashauri za wilaya 7 za 

mkoa wa Morogoro kuchagua mbegu bora za mpunga; na kufanyika 

kwa ziara ya mafunzo  kwa wakulima 168 na wataalamu 20 katika 

mikoa ya Arusha  na Tanga ili kujifunza na kubadilishana uzoefu wa 

kilimo shadidi cha mpunga na mnyororo wa thamani wa zao la 

mpunga; na kupatikana kwa mzabuni kwa ajili ya kusambaza 

pembejeo za kuendesha mashamba ya mfano ya SRI. 

 

(b)  Mifugo 

(i) Kutekeleza Operesheni Nzagamba I iliyolenga kuongeza ufanisi katika 

usimamizi na udhibiti wa utoroshaji wa mifugo na mazao yake, 

ilikusanya Shilingi Bilioni 7.2 hivyo kuiwezesha Wizara kukusanya 

shilingi bilioni 19.6 ikiwa ni asilimia 20 zaidi ya lengo lililokusudiwa; 

(ii)  Ujenzi wa mabwawa mawili ya Olyapasei (Kiteto) na Kwamaliga 

(Kilindi) pamoja na lambo la Masusu katika Wilaya ya Ngorongoro; 

(iii)  Kuzalishwa na kusambazwa dozi 28,427,100 za chanjo ya ugonjwa wa 

Mdondo, dozi 882,100 za chanjo ya ugonjwa wa Kimeta, dozi 128, 600 

za chanjo ya ugonjwa wa Chambavu na dozi 625 za chanjo ya ugonjwa 

wa Kutupa Mimba; 

(iv) Operesheni Nzagamba Awamu ya 2 ambayo imeanza rasmi tarehe 10 

Oktoba, 2018 na itatekelezwa nchi nzima; 

(v) Ukarabati wa minada ya Upili na ya Mpakani ikiwa ni pamoja na 

Mnada wa Kirumi ambao umezinduliwa rasmi tarehe 16 Oktoba, 2018; 

(vi) Kuzinduliwa  Dawati la Sekta Binafsi tarehe 1 Oktoba, 2018 likiwa na 

lengo la kuunganisha Serikali na Sekta Binafsi ili kuongeza uwekezaji 

katika sekta ya mifugo na uvuvi; 

(vii) Kutayarishwa kwa Mikakati saba (7)  inayolenga kuongeza maduhuli 

na ufanishi katika sekta ya mifugo itakayowezesha kukusanya zaidi ya 

sh. Bilioni 50 kwa kipindi cha 2018/2019 pamoja na kuboresha 

huduma mbalimbali za sekta ya mifugo; 

(viii) Kuendelea kuimarishwa kwa vituo vya kanda vya uhimilishaji nchini 

(NAIC), ambapo mtambo wa kupoozea mbegu katika kituo cha Taifa 

cha Uhimilishaji (NAIC) kilichopo Usa River (Arusha) na mtambo wa 

kuzalisha kimiminika baridi cha nitrojeni katika kanda ya Mashariki 

(Kibaha) umefanyiwa matengenezo. NAIC pia iliimarishwa kwa 
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kununua madume bora ya mbegu 11 kutoka Afrika Kusini na New 

Zealand, kununua vifaa vya maabara, mitungi mitano ya kuhifadhi 

mbegu yenye ujazo wa lita 50 kila moja pamoja na mtungi wa 

kusafirisha kimiminika baridi cha nitrojeni wenye ujazo wa lita 2,000; 

(ix) Kuhimilishwa kwa ng’ombe 508,200 pamoja na kutoa mafunzo ya 

unenepeshaji wa mifugo kwa wafugaji 2,199 kutoka katika 

Halmashauri za wilaya 17 katika Mikoa ya Arusha, Manyara, Mara, 

Mwanza, Singida na Shinyanga; 

(x) Kuimarishwa kwa miundombinu ya minada ya upili na mipakani ili 

kuweka mazingira mazuri ya biashara ya mifugo. Uboreshaji wa 

miundombinu ulihusisha: Ujenzi wa kishushio na kipakilio cha 

ng’ombe; kubadilisha nguzo za umeme katika mnada wa Pugu; Ujenzi 

wa uzio katika mnada wa Muhunze; Ujenzi wa choo mnada wa 

Wereweru; Kuunganisha umeme na kuchonga barabara za kuingia na 

kutoka (mnada wa kirumi) na kuunganisha maji katika mnada wa 

Kizota; 

(xi) Kutengwa kwa hekta 10,378.53 kwa ajili ya maeneo ya ufugaji kwenye 

vijiji 13, katika Wilaya tano (5) za Makete, Kilolo, Tanganyika, Mpanda 

na Kalambo na kufanya jumla ya eneo lililotengwa hadi sasa kufikia 

hekta milioni 2.545 katika vijiji 764; 

(xii) Kuzalishwa kwa marobota ya nyasi za mifugo (hay) 614,620 na 659,700 

yenye wastani wa uzito wa kilo 10 kila moja kutoka kwenye 

mashamba ya Serikali na sekta binafsi kwa mtiririko huo; 

(xiii) Kusambazwa kwa dozi 830,000 za chanjo ya sokota na dozi 1,020,000 

za chanjo ya ugonjwa wa homa ya mapafu; 

(xiv) Kuzalishwa na Kusambazwa kwa chanjo dozi 23,354,025 kama 

ifuatavyo: Brucellosis 625; Mdondo (I – 2) 22,846,500; Kimeta 426,700; 

na Chambavu 80,200. Vile vile, jumla ya sampuli 673 za vyakula vya 

mifugo zilifanyiwa uchunguzi wa viwango vya virutubisho vilivyomo 

na ushauri kutolewa kwa wahusika. Vilevile, Jumla ya dozi 21,600 ya 

chanjo ya kichaa cha mbwa zimegawanywa kwa Mamlaka za Mji 

Kibaha (4,800), Wilaya ya Kisarawe (4,100), Wilaya ya Dodoma (1,000), 

Wilaya ya Kondoa (3,000), Wilaya ya Kibaha (4,700) na Wilaya ya 

Babati (4,000);  

(xv) Operesheni Zagamba ilianzishwa kwa lengo la kudhibiti upotevu wa 

mapato na usimamizi wa biashara ya mifugo na mazao yake pamoja 

na pembejeo za mifugo. Kiasi cha shilingi bilioni 7.2 kilikusanywa 

kama ushuru, tozo na faini mbalimbali katika operesheni hiyo; na 

(xvi) Uratibu na usimamizi wa Sheria ya Utambuzi Usajili na Ufuatiliaji wa 
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Mifugo Na. 12 ulifanyka ambapo ambapo zoezi la kupiga chapa ya 

moto ng’ombe ilifanyika Mikoa yote ya Tanzania Bara. Jumla ya 

ng’ombe 17,045,944 na punda 57,797 walipigwa chapa na ng’ombe wa 

maziwa 58,214 walivishwa hereni. Pia wafugaji 1,462,279 

walihamasishwa juu ya Sheria ya Utambuzi Usajili na Ufuatiliaji wa 

Mifugo. 

 

(c) Uvuvi 

(i) Ufugaji wa samaki kwa kutumia teknolojia ya maji kidogo 

yanayozunguka na kusafishwa ulifanyika kwenye miji mikubwa ya 

Dar es Salaam, Mwanza, Arusha na Mbeya. Pia, samaki aina ya perege 

na kambale wameendelea kufugwa katika mabwawa ambapo 

mabwawa yameongezeka kufikia 24,302. Vilevile, jumla ya vifaranga 

vya samaki na kambamiti 15,119,757 vimezalishwa na kusambazwa 

kwa wakulima kutoka vituo vya Serikali (243,569) vya Ruhila (176,000) 

na Kingolwila (67,569) na TAFIRI – Mwanza vifaranga 13,159 sato na 

10,000 kambale; 

(ii) Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi: kukamilika kwa taratibu za manunuzi za 

kumpata Mshauri Mwelekezi wa kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili 

ya ujenzi wa bandari ya uvuvi wa bahari kuu; 

(iii) Kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania: kuendelea na taratibu za kufufua 

shirika ili kuongeza mchango wa Sekta ya Uvuvi katika Pato la Taifa; 

(iv) Kilimo cha zao la mwani kinachofanyika katika mwambao wa bahari 

ya Hindi kilifanyika ambapo jumla ya tani 1,329.5 zenye thamani ya 

shilingi milioni 469.8 zimevunwa na kusafirishwa nje ya nchi; 

(v) Shughuli za ulinzi wa rasilimali za uvuvi ziliimarishwa ambapo doria 

ya siku kazi 4,113 iliendeshwa katika Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika, 

Ziwa Nyasa na Bahari ya Hindi ambapo yalikamatwa makokoro 961, 

kamba za kokoro mita 800,360, nyavu za makila 27,271, nyavu za utali 

2,381, mitungi ya gesi 114, baruti 4,312, detonators 358, compressors 12, 

kilo 302 za urea, regulators 21, vipande vya booster 943, injini ya boti 

13, boti 89. Kilo 140 za kaa, kilo 9 za majongoo bahari, na makome 104; 

(vi) Operesheni Sangara 2018, ilifanyika kwa ajili ya kudhibiti uvuvi na 

biashara haramu katika Ziwa Victoria. Viwanda vinane (8) vya 

kuchakata samaki vilikutwa na makosa ya kupokea na kuchakata 

samaki wasioruhusiwa (wachanga/wakubwa) kisheria na kutozwa 

faini ya shilingi milioni 285 na kupewa onyo kali. Viwanda vitatu (3) 

vya kutengeneza nyavu za uvuvi vilikaguliwa na kukutwa na nyavu 

za uvuvi zisizoruhusiwa kisheriana kutozwa faini ya shilingi milioni 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2019/20  

 

 

21 
 

690 na kupewa onyo kali na nyavu kuteketezwa. Pia, wafanyabiashara 

wa nyavu haramu 16 walikamatwa na kutozwa faini ya shilingi milioni 

560, kupewa onyo na nyavu zao kuteketezwa; wafanyabiashara 18 wa 

mabondo walikaguliwa na kukutwa hawana leseni/vibali wote 

walitozwa faini ya shilingi milioni 690; wafanyabiashara wa mazao ya 

uvuvi zaidi ya 1,200 walikamatwa na makosa mbalimbali na kutozwa 

faini na wengine kufikishwa katika vyombo vya sheria kwa hatua 

zaidi. Vile vile, nyavu haramu 575,152 , makokoro 11,144 , boti/ 

mitumbwi 1,559 , magari 487 , pikipiki 176  na injini za boti 685  

zilikamatwa.Pia jumla ya kilo 176,780 za samaki wachanga, kilo 

183,089 za samaki aina ya Sangara waliokaushwa kwa chumvi 

(Kayabo) zilikamatwa na kutaifishwa. Jumla ya shilingi bilioni 9.3 

zilikusanywa kutokana na faini na tozo mbalimbali. Kupitia 

Operesheni Sangara, 2018, uvuvi haramu katika Ziwa Victoria 

umepungua kwa asilimia 60 hususani matumizi ya nyavu haramu za 

makila.; 

(vii) Operesheni Jodari ilifanyika  kwa madhumuni ya kudhibiti vitendo 

vya uvuvi haramu ikiwemo uhaulishaji wa samaki (transshipment) 

baharini, kutoripoti takwimu sahihi za samaki waliovuliwa, umwagaji 

wa samaki wasiokusudiwa na kujihusisha na biashara ya mapezi ya 

papa ambayo inahatarisha juhudi za uhifadhi wa rasilimali za uvuvi 

pamoja na uchafuzi wa mazingira na kuhakikisha uvuvi unaendana na 

maazimio ya kikanda ya kupambana na uvuvi haramu (IOTC Port 

State Measures). Meli 2 zilionekana na makossa ya kushusha tani 12.3 

za samaki wasiolengwa (bycatch) kwenye bandari za hapa nchini, 

kuuzwa na kuingiza mapato ya jumla shilling milioni 41.04 (USD 

17,860). Meli hizo zilifunguliwa mashitaka. Meli ya moja  ilikutwa na 

kosa la kufaulisha mabaharia 10 wa Kitanzania kutoka meli tano (5) na 

kutozwa faini. Meli  19 zenye Bendera ya China zimetozwa faini baada 

ya kuondoka bila kurudi bandarini kukaguliwa na kushusha samaki 

wasiolengwa.Aidha, Meli ya BUAH NAGA I iliyosajiliwa nchini 

Malaysia ilikamatwa katika Bahari Kuu ikiwa na mapezi ya Papa bila 

miili ya Papa hao kinyume cha Sheria za nchi. Meli hii ilitozwa faini na 

watuhumiwa kushindwa kulipa faini. Meli na Samaki vinashikiliwa na 

kesi ipo Mahakamani; na 

(viii) Kikosi Kazi cha Kitaifa cha MATT kilifanya Operesheni dhidi ya uvuvi 

haramu katika mikoa ya Mtwara, Lindi, Pwani na Tanga.  Lengo la 

operesheni ilikuwa ni kudhibiti uvuvi haramu, hususan kwa kutumia 

mabomu. Matokeo ya Operesheni hiyo ni kukamatwa kwa mabomu ya 
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milipuko 1,046, V-6 Explosives vipande 600, detonator 386 , mbolea ya 

Urea kilo 334 , mitungi ya gesi 77, vifaa vya kuzamia jozi 265 

,Compressors 13 na boti kumi na tano (15) zilizokuwa zikijihusisha na 

uvuvi wa mabomu. Kutokana na Operesheni MATT uvuvi haramu wa 

kutumia mabomu katika ukanda wa Bahari ya Hindi umepungua kwa 

asilimia 88. 

 

3.3.3 Kufungamanisha ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu 

 

3.3.3.1 Maji na Usafi wa Mazingira 

(a) Kuboresha Huduma za Maji Dar es Salaam: Mradi huu unahusisha 

usambazaji wa maji katika Jiji la Dar es Salaam na baadhi ya maeneo ya mkoa 

wa Pwani ambapo mradi unapita. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa 

asilimia 87.5 kwa upanuzi wa mtandao wa maji katika jiji la Dar es salaam 

ambapo maeneo ya Bagamoyo, Kibaha na Mlandizi yamesambaziwa maji. 

Aidha,  uchimbaji wa visima 15 kati ya 20 katika eneo la Kimbiji na Mpera 

umekamilika na uchimbaji wa visima 5 unaendelea. Kwa ujumla utekelezaji 

wa shughuli ya uchimbaji wa visima umefikia asilimia 85.7; 

(b) Kuimarisha Bodi za Maji za Mabonde: kujenga na kukarabati ofisi za maji za 

mabonde na maabara za maji katika mabonde mbalimbali ambapo hatua 

zilizofikiwa ni kama ifuatavyo: Ruvuma na Pwani ya Kusini (asilimia 85), 

Ziwa Nyasa (asilimia 50), Rufiji (asilimia 65 Mkoji na Kimani), Ziwa Rukwa 

(asilimia 65) na Bonde la Kanda ya Kati (asilimia 95); 

(c) Kuboresha Huduma za Maji Vijijini: Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa 

miradi 1,595 ambapo vituo vya kuchotea maji 88,589 vimejengwa na 

kuhudumia wananchi 23,402,990. Aidha, miradi 492 inaendelea kutekelezwa 

katika Halmashauri mbalimbali; na 

(d) Kuboresha Huduma za Maji Mijini: Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa 

asilimia 6 kwa ukarabati wa mtandao wa maji safi na maji taka katika Jiji la  

Arusha; kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya maji safi na usafi wa 

mazingira katika miji ya Sumbawanga na Lindi. Aidha, utekelezaji wa mradi 

huu katika mji wa Kigoma umefikia asilimia 90. 

 

3.3.3.2 Elimu 

(a) Mikopo kwa wananfunzi wa elimu ya juu: Hatua iliyofikiwa ni kutolewa 

mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu 122,623 ambapo wanafunzi 33,244 ni 

wa mwaka wa kwanza na 89,379 wanaendelea na masomo. Vile vile, mikopo 

na ruzuku imetolewa kwa wanafunzi 351 wanaoendelea na masomo nje ya 

nchi; 
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(b) Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo (EP4R): Shughuli zilizofanyika ni: 

Kukamilika kwa ukarabati wa vyuo 7 vya ualimu vya Tandala, Nachingwea, 

Tarime, Patandi na Ilonga kwa asilimia 77; kukamilika kwa ujenzi wa kumbi 

za mihadhara wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa (MUCE) kwa 

asilimia 90; na kukamilika kwa ujenzi wa mghahawa katika mabweni mapya 

ya Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kwa asilimia  95; 

(c) Mradi wa Kuimarisha Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA): kazi 

zilizotekelezwa ni pamoja na kujenga uwezo kwa walimu 7,900; kukamilika 

kwa ukarabati wa shule kongwe 10 za sekondari za Pugu (Dar es Salaam), 

Mzumbe na Kilakala (Morogoro), Msalato (Dodoma), Mwenge (Singida), 

Tabora Wavulana na Tabora Wasichana (Tabora), Nganza (Mwanza), Ilboru 

(Arusha) na Same Kilimajaro; 

(d) Programu ya Kukuza Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu: walimu 

49,000 walifundishwa katika fani ya KKK, kukamilika kwa ufuatiliaji wa 

mtaala mpya wa elimu ya msingi kuanzia elimu ya awali hadi darasa la nne; 

kukamilika na kupitishwa kwa kiunzi cha uthibiti ubora wa shule; ununuzi 

wa pikipiki 2,894 kwa ajili ya ukaguzi wa shule; Ununuzi wa magari 5 kwa 

ajili ya kuimarisha shughuli za uthibiti ubora wa shule; kukamilika kwa 

tathmini ya hali ya vyuo vya maendeleo ya wananchi 55 katika mikoa 26; na 

kukamilika kwa rasimu ya awali ya maudhui ya kieletroniki kwa ajili ya 

ufundishaji na ujifunzaji. 

(e) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu 

Nyerere – Kampasi ya Kivukoni: Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi 

wa hosteli ya wanafunzi yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 720 na 

kufungwa kwa vifaa vya kufundishia na viti visivyohamishika katika 

madarasa manne; 

(f) Mradi wa Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu 

Shughuli zilizotekelezwa ni: 

(i) Chuo cha Ualimu Shinyanga:  Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la 

ghorofa mbili la nyumba za wakufunzi; ujenzi wa majengo mawili ya 

bweni na uzio umekamilika kwa asilimia 90; ujenzi wa majengo 

mawili ya madarasa, maktaba na ukumbi wa mihadhara umekamilika 

kwa asilimia 60; 

(ii) Chuo cha Ualimu Mpuguso - Mbeya: Ujenzi wa mabweni mawili, 

majengo matatu ya ghorofa kwa ajili ya nyumba za wakufunzi na 

nyumba 1 ya kawaida umekamilika kwa asilimia 85; na ujenzi wa 

maktaba, maabara, ukumbi wa mihadhara, na ukumbi wa mikutano 

umekamilika kwa asilimia 62; 

(iii) Chuo cha Ualimu Kitangali - Mtwara: Ujenzi wa nyumba 11 za 
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wakufunzi umekamilika kwa asilimia 68; Ujenzi wa maktaba, ukumbi 

wa mihadhara, majengo mawili ya mabweni na vyumba 16 vya 

madarasa umekamilika kwa asilimia 60; na 

(iv) Chuo cha Ualimu Ndala - Tabora: Ujenzi wa nyumba tano na majengo 

mawili ya ghorofa kwa ajili ya wakufunzi umekamilika kwa asilimia 

70. 

 

3.3.3.3 Afya 

(a) Mradi wa Kuimarisha Hospitali za Rufaa 

Hatua iliyofikiwa katika utekelezaji ni: 

(i) Hospitali ya Rufaa KCMC: kukamilika kwa ujenzi wa jengo la kutolea 

huduma za kliniki za Radiolojia, kinywa na meno na huduma za 

kisasa za uzazi; na kununuliwa kwa baadhi ya vifaa tiba ikiwemo:  viti 

maalum vya wagonjwa, mashine maalum za x-ray za kinywa, na 

kufunguliwa kwa duka jipya la dawa la Serikali; 

(ii) Hospitali ya Taifa Muhimbili: kukamilika kwa ukarabati wa jengo la 

upasuaji wa kina mama wajawazito; usimikaji wa lift mbili (2) katika 

majengo ya Kibasila na Mwaisela; kukamilika kwa  ukarabati na 

usimikaji wa mfumo wa hewa katika jengo la upasuaji wa kinywa; 

kukamilika kwa ukarabati wa jengo kuu la upasuaji lenye vyumba 8 

vya upasuaji ambapo vyumba viwili (2) ni kwa ajili ya kupandikiza 

figo; kukamilika kwa ukarabati wa jengo la kusafisha figo lenye jumla 

ya vitanda 42 vya kuchujia damu; na kuanza kwa ujenzi wa jengo 

maalum kwa wagonjwa wanaolipia; 

(iii) Hospitali ya Rufaa Bugando: kukamilika kwa jengo la idara ya tiba ya 

mionzi pamoja na kufungwa kwa mashine 2 za CT – Scan; kununuliwa 

kwa mashine ya kutibu mionzi ya ndani (Brachytherapy); kununuliwa 

na kusimikwa kwa mashine 6 kwa ajili ya vipimo vya damu, mashine 

mbili (2) za vipimo vya moyo, na mshine moja ya ultrasound; 

(iv) Hospitali ya Rufaa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini – Mbeya: 

kukamilika kwa upanuzi wa jengo la uzazi na mtoto (RCH) katika 

kitengo cha wazazi (Meta) kwa kuongezwa vyumba vinne (4) na 

sehemu ya wagonjwa kusubiria huduma, na upanuzi wa eneo la 

mapokezi ya wagonjwa; kukamilika kwa ujenzi wa wodi za watoto; na 

ukarabati na upanuzi wa jengo la kutolea huduma za dharura 

unaendelea; 

(v) Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI): kukamilika kwa ujenzi wa Jengo 

la MOI awamu ya III; ununuzi wa vifaa tiba mbalimbali, mitambo na 

mashine kwa ajili ya upasuaji; ununuzi wa mashine za maabara, 
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mashine za radiolojia ikiwemo CT-Scan na MRI; na ununuzi wa 

mitambo ya hewa, kufua umeme, na uchomaji taka zitokanazo na 

huduma za afya;  

(vi) Taasisi ya Saratani Ocean Road: kununuliwa na kufungwa kwa kifaa 

kiitwacho “multi-leaf collimator” katika mashine ya EQ80 kwa ajili ya 

kuboresha tiba za mionzi ya nje; kununuliwa kwa vyanzo vipya vya 

mionzi; kukamilika kwa ujenzi wa wodi binafsi; kukamilika kwa 

ukarabati wa sehemu tatu za wagonjwa kusubiria huduma; na 

kusimikwa kwa mashine mpya za tiba ya mionzi aina ya “Linear 

Accelerator” (LINAC ) 2 na CT Simulator”; 

(vii) Hospitali ya Rufaa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu – Kibong’oto: 

kukamilika na kuzinduliwa kwa jengo la kutolea huduma kwa 

waathirika mahali pa kazi; na 

(viii) Hospitali ya Afya ya Akili Mirembe: kuendelea na ujenzi wa jengo la 

kuhudumia waathirika wa dawa za kulevya katika eneo la Itega.  

 

(b) Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa Dawa, Vifaa Tiba na Vitendanishi: 

kuimarika kwa upatikanaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo 

vya kutolea huduma za afya vya umma katika Bohari ya Dawa (MSD) kufikia 

wastani wa asilimia 81 wa dawa muhimu 135; na wastani wa asilimia 92 kwa 

dawa, vifaa tiba, vitendanishi na chanjo kwenye vituo vya kutolea huduma 

za afya nchini. 

(c) Mradi wa Kudhibiti Magonjwa ya Kuambukiza: kununuliwa na kusambazwa 

kwa dawa za kifua kikuu na ukoma nchini; kununuliwa na kusambazwa kwa 

mashine za “gene-expert” 189 katika wilaya zote nchini na mashine 5 katika 

hospitali binafsi 5 zilizopo Dar es Salaam kwa ajili ya ugunduzi wa kifua 

kikuu kupitia vipimo vya vinasaba; kufunguliwa kwa vituo vipya 41 vya 

kutoa matibabu kwa wagonjwa wa kifua kikuu sugu nchini; na kusambazwa 

kwa lita 236,420 za viuadudu vya kibailojia kwa ajili ya kuangamiza 

viluwiluwi vya mbu kwenye mazalia katika Halmashauri zote nchini. 

(d) Kuimarisha Miundombinu ya Huduma za Afya: kukamilika kwa ujenzi na 

ukarabati wa Hospitali 10 za Wilaya, Vituo vya Afya 295 na nyumba za 

watumishi wa afya 306. 

 

3.3.3.4 Ustawi wa Jamii 

(a) Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi: uhamasishaji wanawake kujiunga na 

kuanzisha vikundi vya wanawake vya kiuchumi 88 vyenye jumla ya 

wanawake 1,517 katika Halmashauri za Wilaya ya Rombo - Kilimanjaro na 

Mvomero - Morogoro ambapo vimehamasishwa kujiunga na SACCOSS; na 
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vikundi 4,365 vyenye wanawake wajasiriamali 39,449 katika Halmashauri 130 

nchini kupatiwa mikopo ya shilingi bilioni 7.3 kupitia Mfuko wa Maendeleo 

ya Wanawake; 

(b) Programu ya Uhai na Maendeleo ya Mtoto: Hatua iliyofikiwa ni uelimishaji 

wa jamii na watoto kuhusu madhara ya mimba na ndoa za utotoni katika 

Mkoa wa Shinyanga ambapo wanafunzi 1,405 na walimu 283 walielimishwa; 

waendesha bodaboda 93 katika mkoa wa Mara (63), na Dodoma (30) kupewa 

elimu kuhusu haki na kutambua utu wa mtoto wa kike kwa lengo la 

kumlinda dhidi ya mimba za utotoni;  kujengewa uwezo kwa maafisa 

upelelezi wa mikoa ya kipolisi 33,  Polisi Makao Makuu ya Jeshi la Polisi (50) 

na Waratibu 417 wa Dawati la Jinsia na Watoto katika Jeshi la Polisi  katika 

kukabiliana na ukatili dhidi ya watoto; na 

(c) Programu ya Uwezeshaji wa Huduma za Ustawi wa Jamii: Hatua iliyofikiwa 

ni wajumbe 300 wa timu za ulinzi na usalama wa mtoto katika halmashauri 

15 kujengewa uwezo kuhusu ulinzi na usalama wa mtoto. 

 

3.3.3.5 Utawala Bora na Huduma Bora kwa Wananchi 

(a) Miradi ya Mfuko wa Bunge: kuanza kwa kazi za awali kwa ajili ya ujenzi wa 

nyumba ya makazi ya Naibu Spika eneo la Kilimani - Dodoma na nyumba ya 

Katibu wa Bunge – Dodoma na utekelezaji wa mradi wa Bunge Mtandao 

umefikia asilimia 15; 

(b) Mradi wa Mfuko wa Mahakama: Kukamilisha ujenzi wa Mahakama za 

wilaya za Bagamoyo, Mkuranga na Kigamboni na Mahakama za Mwanzo za 

Kawe, (DSM), Robanda (Serengeti), Mvomero (Morogoro), Iguguno (Singida) 

na Bereko (Kondoa), kukamilika kwa nyumba mbili za Majaji pamoja na 

ukarabati wa nyumba moja katika mkoa wa Mtwara na kuendelea na ujenzi 

wa Mahakama ya wilaya 16 Mahakama za Hakimu Mkazi za Mikoa 5 (Geita, 

Njombe, Katavi, Lindi na Simiyu) na Mahakam Kuu za Kigoma na Mara. Pia 

kuanza maandalizi ya ujenzi wa majengo ya Makao Makuu ya Mahakama ya 

Tanzania mjini Dodoma; 

(c) Vitambulisho vya Taifa: hatua iliyofikiwa ni kusajiliwa kwa watu 19,563,091 

hadi Agosti 2018 ukilinganinisha na watu 18,681,059 mwezi Juni 2018 katika 

mikoa mbalimbali Tanzania Bara na Zanzibar; kukamilika kuunganishwa 

kwa wilaya 117 na mtandao wa mawasiliano; na kuunganishwa kwa  taasisi 

45 za umma na binafsi na mfumo wa Vitambulisho vya Taifa (Interface).  

 

3.3.3.6 Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

(a) Mfuko wa Maendeleo ya Vijana: Hatua iliyofikiwa ni kutolewa kwa mikopo 

ya masharti nafuu yenye thamani ya Shilingi bilioni 2.74 kwa jumla ya 
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vikundi vya vijana 523 kutoka katika Halmashauri 128; kuanza kutumika kwa 

Mwongozo wa Uendeshaji wa Mfuko wa Maendeleo ya Vijana, unaosisitiza 

uanzishaji wa SACCOSS; kukamilika kwa ukaguzi wa ufuatiliaji wa fedha za 

Mfuko ambapo Halmashauri za Wilaya 19 zimerejesha shilingi milioni 235. 

(b) Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi: Hatua iliyofikiwa ni kutoa mafunzo kwa 

vijana 10,858 katika fani mbalimbali kupitia mafunzo ya uanagenzi ambapo 

vijana 6,455 wamepatiwa mafunzo hayo katika fani za ushonaji wa nguo, 

useremala, uashi, terazo, uchongaji wa vipuri, ufundi magari, ufundi umeme, 

ufundi bomba, uchomeleaji, kutengeneza viatu vya ngozi na TEHAMA; 

vijana 3,989 walipatiwa mafunzo katika fani mbalimbali ili kurasimisha Ujuzi 

uliopatikana Nje ya Mfumo Rasmi; na mafunzo kwa vitendo mahali pa kazi 

ambapo vijana 414 waliunganishwa na waajiri ili kuweza kupata ujuzi wa 

kuajirika ama kujiajiri wanapohitimu masomo yao. 

  

3.3.3.7 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

(a) Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Habari Tanzania (TBC): Hatua iliyofikiwa 

ni: kuanza kwa usanifu wa Jengo la Utangazaji Jijini Dodoma unaohusisha 

pia majengo mbalimbali zikiwemo nyumba za wafanyakazi; na kukamilika 

kwa hatua za awali za uanzishaji wa Chaneli ya Televisheni ya masuala ya 

Utalii ambapo vifaa kwa ajili ya ujenzi wa studio vitafungwa Novemba, 2018. 

 

3.3.3.8 Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

Hatua iliyofikiwa katika uhifadhi endelevu wa bonde la Ziwa nyasa ni 

kukamilika kwa uandaaji wa vitalu vya miche ya miti na uanzishwaji wa 

mashamba darasa katika Wilaya za Ludewa, Kyela na Mbinga.  

 

3.3.4 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji 

 

3.3.4.1 Miundombinu 

(a) Barabara 

(i) Barabara ya Sumbawanga – Matai - Kasanga Port (Km 112) – 

utekelezaji umefikia asilimia 80;  

(ii) Barabara ya Bulamba – Kisorya (Km 51) – utekelezaji umefikia asilimia 

55;  

(iii) Barabara ya Urambo - Kaliua (Km 28) – ujenzi umefikia asilimia 5;  

(iv) Barabara ya Loliondo (Wasso) – Sale Junction (Km 49) – ujenzi 

umefikia asilimia 15;  

(v) Barabara ya Mpemba – Isongole (Km 50.3) – ujenzi umfikia asilimia 10;  

(vi) Barabara ya Sanya Juu – Alerai (Km 32.2) – imefikia asilimia 70;  
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(vii) Barabara ya Maswa – Bariadi (Km 49.7) – imefikia asilimia 15;  

(viii) Barabara ya Kikusya – Ipinda – Matema (Km 34.6) – imefikia asilimia 

78;  

(ix) Barabara ya Lusitu – Mawengi (Km 50) – imefikia asilimia 10;  

(x) Barabara ya Njombe – Moronga – Makete (Km 107.4) – imefikia 

asilimia 15;  

(xi) Barabara ya Mtwara – Mnivata (Km 50 ) – imefikia asilimia 30;  

(xii) Ujenzi wa barabara ya Morogoro sehemu ya Ubungo – Kibaha kwa 

njia sita unaendelea; 

(xiii) Barabara ya Chunya – Makongolosi (Km 43) – imefikia asilimia 11; 

(xiv) Barabara ya Makutano - Natta - Mugumu/Loliondo - Mto wa Mbu 

(km 185): kuendelea na ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami kwa 

sehemu za Makutano - Natta (km 50) ambapo utekelezaji wa mradi 

umefikia asilimia 65.08; 

(xv) Barabara ya Manyoni - Itigi – Tabora (km 259.7): kulipa sehemu ya 

madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri wa ujenzi wa sehemu 

za Manyoni – Itigi – Tabora; 

(xvi) Tabora – Nyahua – Chaya: sehemu ya Tabora – Nyahua (km 85) 

imekamilika na Nyahua – Chaya (km 85.4) imefikia asilimia 17.60; 

(xvii) Barabara ya Kidahwe - Kasulu – Kibondo - Nyakanazi (km 413): 

kuendelea na ujenzi kwa sehemu za Kidahwe – Kasulu (km 63) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 72; kuanza ujenzi sehemu ya 

Nduta – Kibondo – Kabingo (km 61.84) na barabara ya kupitia 

Kibondo mjini; 

(xviii) Barabara ya Tabora – Koga – Mpanda: sehemu ya Tabora - Usesula 

(km 30) utekelezaji imekamilika, Usesula – Komanga (Km 115.5) 

imefikia asilimia 11.8, Komanga – Kasinde (Km 112.8) imefikia asilimia 

10.0 na Kasinde – Mpanda (km 107.7) imefikia asilimia 10.0; 

(xix) Barabara ya Mbinga – Mbamba Bay (Km 66) imefikia asilimia 6.0; 

(xx) Barabara ya Morogoro: sehemu ya Ubungo - Kibaha kazi ya upanuzi 

barabara kwa njia sita unaendelea; 

(xxi) Barabara ya Usagara - Geita - Buzirayombo – Kyamyorwa (Km 230): 

kulipa sehemu ya malipo ya Makandarasi kwa sehemu ya Uyovu - 

Bwanga (km 43), kuendelea na ujenzi wa barabara ya Bwanga - 

Biharamulo (km 67) ambapo ujenzi umefikia asilimia 80, kuanza ujenzi 

kwa kiwango cha lami barabara ya Geita - Bulyanhulu Jet (km 58.3) na 

Bulyanhulu Jet - Kahama (km 61.7); 

(xxii) Barabara za Kupunguza Msongamano jijini Dar es Salaam (km 169.66): 

kukamilika kwa barabara za Kimara - Kilungule – External (km 9), 



 

 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2019/20  

 

 

29 
 

Mbezi – Malambamawili – Kinyerezi - Banana (km 14) sehemu ya 

Kifuru – Malambamawili - Msigani (km 4), Tegeta – Kibaoni - Wazo 

Hill – Goba - Mbezi (Morogoro road) sehemu ya Mbezi Mwisho – 

Goba (km 7), Tangi Bovu - Goba (km 9), Kimara Baruti – Msewe - 

Changanyikeni (km 2.6), Kibamba – Kisopwa – Kwembe - Makondeko 

(km 14.66) sehemu ya Kibamba –Mloganzila (km 4), Ardhi – Makongo 

- Goba (km 9) sehemu ya Goba - Makongo; na kuendelea na ujenzi wa 

barabara za Kimara – Kilungule - External (km 9), sehemu ya ya 

Kimara – Kilungule - Majichumvi (km 6); Mbezi – Malambamawili – 

Kinyerezi – Banana (km 14), sehemu –Msigani (km 2) na Tegeta 

Kibaoni - Wazo Hill – Goba (km 13), sehemu ya Madale - Goba (km 5);  

(xxiii) Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (km 42.9): maandalizi kwa 

ajili ya kuanza ujenzi wa miundombinu ya Mabasi yaendayo haraka 

awamu ya pili, ya tatu na nne yanaendelea; na 

(xxiv) Ujenzi wa Barabara za Juu (Flyover) jijini Dar es Salaam: kukamilika 

kwa Mfugale flyover (TAZARA) na kuanza kutumika. Aidha, ujenzi wa 

Interchange ya Ubungo unaendelea. 

 

(b) Madaraja 

Hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa madaraja ni kama ifuatavyo: 

(i) Mara (Mara) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 81.3,  

(ii) Sibiti (Singida) asilimia 79.8;  

(iii) Daraja la Magara (Manyara) – imefikia asilimia 9;  

(iv) Lukuledi (Lindi) asilimia 70;  

(v) Ruhuhu (Ruvuma) asilimia 65;  

(vi) Mlalakuwa (Dar es Salaam) asilimia 64;   

(vii) Momba (Songwe) asilimia 7.5;  

(viii) Daraja la Selander (Dar es Salaam) mkataba ya ujenzi imesainiwa;  na  

(ix) Wami (Pwani), mikataba ya ujenzi imesainiwa. 

 

(c) Vivuko  

(i) Ununuzi na Ukarabati wa Meli katika  Maziwa Makuu: kuendelea na 

ujenzi wa meli mpya katika ziwa Victoria, Nyasa na Tanganyika; na  

(ii) kuendelea na ukarabati wa meli za MV Victoria, MV Butiama, MV 

Liemba, MV Umoja, MV Serengeti na MV Songea. 

 

(d) Viwanja vya Ndege  

(i) Ujenzi wa jengo jipya la abiria (Terminal III) katika kiwanja cha ndege 

cha Kimataifa cha Julius Nyerere: kuendelea na ujenzi wa jengo jipya 
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la abiria (Terminal III) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 78; 

(ii) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Kilimanjaro: kukamilika kwa 

ukarabati wa barabara ya kuruka na kutua ndege, ujenzi wa barabara 

ya kiungio, usimikaji wa taa za kuongozea ndege na ukarabati wa 

maegesho ya magari; na kukamilika kwa upanuzi wa jengo la abiria; 

(iii) Kiwanja cha Ndege Mwanza: kuendelea na upanuzi wa maegesho ya 

ndege, ujenzi wa jengo la mizigo, uzio wa kiwanja pamoja na 

maegesho ya ndege za mizigo, ujenzi wa jengo la kuongozea ndege, 

kituo cha umeme, maegesho ya magari, kusimika taa za kuongozea 

ndege na ujenzi wa mfumo wa kuondoa maji ya mvua kiwanjani 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 70; na 

(iv) Kiwanja cha Ndege Msalato (Dodoma) – kuanza maandalizi ya ujenzi. 

 

(e) Nishati 

(i) Ujenzi wa Mradi wa Kinyerezi I Extension – MW 185: kukamilika kwa 

ujenzi wa misingi ya mitambo pamoja na ujenzi wa njia ya umeme wa 

msongo wa kV220 (Kinyerezi I hadi Kinyerezi II);  

(ii) Mradi wa kufua Umeme unaotokana na nguvu ya maji Rusumo MW 

80: kukamilika kwa ujenzi wa kambi ya kudumu ya wafanyakazi; na 

kuendelea na ujenzi wa bwawa la kuhifadhi maji na miundombinu ya 

barabara; 

(iii) Mradi kufua umeme wa kwa kutumia nguvumaji Ruhudji MW 358; 

kuendelea na majadiliano ili kuwezesha upatikanaji wa fedha za 

kutekeleza mradi; 

(iv) Mradi wa kufua Umeme unaotokana na nguvu ya maji Malagarasi – 

MW 45: kuendelea kwa kazi ya kudurusu upembuzi yakinifu wa 

mradi; 

(v) Mradi wa njia kusafirisha umeme wa Msongo wa kV 220 Makambako 

– Songea: hatua iliyofikiwa ni  kukamilika kwa mradi; na 

(vi) Miradi ya Kusambaza Umeme Vijijini kupitia REA (Awamu ya III): 

Kuunganishwa umeme kwa vijiji 557. 

 

(f) Bandari 

(i) Uendelezaji wa Bandari ya Dar es Salaam: kazi ya ujenzi imeanza 

ambapo uwekaji nguzo za msingi za Magati umekamilika katika Gati 

Na. 1; Ujenzi wa Gati la Ro-Ro unaendelea na upo katika hatua ya 

ujenzi wa sakafu ngumu chini ya maji. Utekelezaji wa mradi 

umekamilika kwa asilimia 35; 

(ii) Kuboresha Miundombinu ya Bandari ya Tanga: Ukarabati wa 
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maegesho ya meli na sehemu ya kupakulia shehena na ukarabati wa 

miundombinu ya barabara kuelekea lango Na. 2 umekamilika kwa 

asilimia 76; na 

(iii) Upanuzi wa Bandari ya Mtwara: ujenzi wa gati la mita 300 la 

kuhudumia shehena mchanganyiko umefikia asilimia 30. 

 

3.3.4.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

Kuendelea na ukarabati na ujenzi wa majengo ya ofisi za balozi na makazi ya 

watumishi katika balozi za Kampala (Uganda), Kinshasa (DRC) na Brussels 

(Ubelgiji). Aidha, ukarabati wa majengo ya taaluma na maktaba ya Chuo cha 

Diplomasia (Dar es Salaam) unaendelea. Vile vile, uboreshaji wa mfumo wa udahili 

wa wanafunzi kwa njia ya kielektroniki unaendelea. 

 

3.3.4.3 Uhamasishaji wa Sekta Binafsi  

Serikali imeendelea na jitihada kuhamasisha wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza 

kwenye sekta muhimu zitakazokuza uchumi kwa haraka, pamoja na kuwasaidia 

wajasiriamali wadogo na wakati kuibua fursa za uwekezaji kwa lengo la kukuza 

biashara zao na kuongeza kipato.  Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi 

ziliandaa makongamano ya biashara na uwekezaji kwa kushirikisha nchi za 

Vietnam, India, China, Korea, Ufaransa, Israel, Hispania na uholanzi. 

   

Aidha, Serikali imeandaa Mwongozo kwa Balozi za Tanzania Nje ya Nchi ili kuvutia 

mitaji, uwekezaji na kutafuta masoko na pia imeongeza miundombinu ya majengo 

ya mitaa na mabanda ya viwanda kwa ajili ya wajasiriamali.  Vilevile, Elimu ya 

ujasiriamali na utoaji wa mitaji kupitia NEDF imetolewa. Hata hivyo,  Wizara 

imeandaa Mwongozo wa Ujenzi wa Uchumi wa Viwanda kwa Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa na kusambaza kwa utekelezaji. Kutokana na juhudi hizo na nyinginezo 

jumla ya viwanda (“cumulative”) 3,306 hadi kufikia Machi, 2018 vimeanzishwa 

 

3.3.4.4 Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Kwa upande wa ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo, Serikali imeendelea kuweka mikakati ya kuimarisha ushiriki wa sekta 

hiyo kwa uwekezaji wa moja kwa moja au kwa utaratibu wa ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi (PPP). Mikakati hiyo ni pamoja na kuandaa Mwongozo wa 

Kuboresha Mazingira ya Biashara (Blueprint for Regulatory Reforms to Improve 

Business Environment). Vile vile, Serikali imeendelea kuwekeza kwenye 

miundombinu wezeshi kama vile ujenzi wa barabara, nishati ya umeme na maji ili 

kuimarisha mazingira ya uwekezaji,  na pia imeendelea kutoa vivutio vya kikodi 

kuvutia sekta binafsi kuwekeza katika maeneo ya kipaumbele.  Aidha, Serikali 
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imeifanyia marekebisho Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, Sura 

103 ili kuondoa changamoto za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kupitia 

utaratibu wa PPP. Lengo la uwekezaji kupitia PPP ni kuishirikisha sekta binafsi 

kuwekeza kwenye miradi ya ubia hivyo kuongeza upatikanaji wa fedha za 

kutekeleza miradi ya maendeleo kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora, ujuzi na 

teknolojia mpya pamoja na ufanisi wa kutekeleza miradi.  Kutokana na jitihada hizi, 

Serikali imefanikiwa kuanzisha na kutekeleza miradi mbali mbali ya Ubia ambayo 

ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Baadhi ya miradi hiyo ni pamoja na: 

(a) Mradi wa Uendeshaji wa Huduma ya Usafiri jijini Dar Es Salaam Awamu ya 

kwanza (Dar- Rapid Transit Project- Phase1) ambao upo katika hatua ya 

uendeshaji chini ya Kampuni binafsi ya UDART; na  

(b) Mradi wa uzalishaji wa Madawa Muhimu na Vifaa Tiba (Pwani, Mwanza na 

Mbeya) utakaotekelezwa na Bohari ya Dawa kwa kushirikiana na Mbia wa 

sekta binafsi, ambao upo katika hatua ya uidhinishaji kwa ajili ya hatua za 

kumpata mbia. 

(c) Miradi mingine iliyo katika hatua ya upembuzi yakinifu ni pamoja na: ujenzi 

wa Vyuo Kumi vya Ufundi; mradi wa  Kufua umeme – Somanga Fungu MW 

330; na  Ujenzi wa Bandari ya Mwambani – Tanga. 

 

3.3.5 Kuimarisha Usimamizi na Utekelezaji wa Mpango  

 

3.3.5.1 Ufuatiliaji wa Miradi katika Mwaka 2017/18 

Katika mwaka 2017/18, Wizara ya Fedha na Mipango ilifuatilia utekelezaji wa 

miradi mbalimbali ya maendeleo. Miradi inayofuatiliwa ni ile inayogharamiwa kwa 

fedha za Serikali na ile inayotekelezwa na Sekta Binafsi. Miradi 43 ilifuatiliwa katika 

sekta za Maji, Uchukuzi, Viwanda, Afya, Kilimo, na Elimu katika mikoa ya Pwani, 

Tanga, Arusha, Kilimanjaro, Morogoro, Dodoma, Iringa, Njombe, Mbeya, Songwe, 

Ruvuma, Mtwara, Mwanza, Dar es Salaam, Shinyanga na Lindi. Orodha ya miradi 

iliyofuatiliwa imeainishwa katika Kiambatisho II. 

 

3.3.5.2 Changamoto Zilizobainishwa katika Utekelezaji wa Miradi Iliyofuatiliwa 

(a) Uwezo wa makandarasi wanaopewa zabuni za ujenzi katika miradi 

iliyofuatiliwa kutokuwa na uwezo wa kutekeleza miradi hiyo kwa wakati 

uliopangwa kwenye mkataba; 

(b) Uhaba wa watumishi katika baadhi ya miradi iliyokamilika unaathiri ufanisi 

katika uendeshaji wa miradi husika;  

(c) Uchakavu wa miundombinu na mitambo katika baadhi ya miradi 

imesababisha miradi kuzalisha chini ya kiwango kinachotakiwa; na 

(d) Kukosekana kwa umeme wa uhakika katika baadhi ya viwanda 
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kumesababisha viwanda kupata hasara na kushindwa kupanua uwekezaji.  

 

3.3.5.3 Changamoto za Utekelezaji wa Mpango na Hatua Zilizochukuliwa 

Kwa ujumla, utekelezaji wa bajeti ya maendeleo una changamoto ya upatikanaji wa 

fedha kwa wakati; maandalizi ya baadhi ya miradi kutokamilika kwa wakati ili 

kuruhusu hatua za utekelezaji kwa kuzingatia mpango kazi wa utekelezaji; na 

mwenendo wa kupungua kwa upatikanaji wa misaada na mikopo nafuu. Katika 

kukabiliana changamoto hizo, Serikali imechukua hatua zifuatazo:  

(a) Kuimarisha mifumo na taasisi zinazokusanya mapato ili kudhibiti ukwepaji 

kodi na uvujaji wa mapato;  

(b) Kuboresha mazingira ya uendeshaji biashara na uwekezaji wa Sekta Binafsi; 

na 

(c) Kutoa mafunzo ya uandaaji wa miradi ya maendeleo kwa wataalam wa 

Wizara, Idara Zinazojitegemea na Taasisi za Serikali. 
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SURA YA NNE 

 

MAENEO YA KIPAUMBELE KWA MWAKA 2019/20 

 

4.1 Utangulizi 

Sura hii inaainisha maeneo ya kipaumbele yatakayozingatiwa katika utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo kwa mwaka 2019/20 iliyoainishwa katika Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21 na Mkakati wa 

Utekelezaji.  

 

4.2 Misingi na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

 

4.2.1 Msingi ya Mpango kwa Mwaka 2019/20 

Misingi mikuu ya uandaaji wa Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa Mwaka 2019/20 ni kama ifuatavyo:  

(a) Kuendelea kuimarishwa na kudumishwa kwa amani, usalama, utulivu 

na umoja wa ndani na nchi jirani;  

(b) Kuimarika kwa viashiria vya uchumi jumla na maendeleo ya kiuchumi 

na kijamii kama vile Pato la Taifa;  

(c) Kuimarika kwa ukusanyaji wa mapato ya ndani; 

(d) Utulivu wa bei nchini na katika soko la kimataifa;  

(e) Kuendelea kuimarika na kutengamaa kwa uchumi wa dunia; 

(f) Kuendelea kuwa na utulivu wa bei za bidhaa za petroli katika soko la 

dunia; na  

(g) Hali ya hewa nzuri ndani ya nchi na katika nchi jirani. 

 

4.2.2 Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

Shabaha za ukuaji wa uchumi katika mwaka 2019/20 na muda wa kati 

(2019/20 – 2021/22) ni kama ifuatavyo:- 

(a) Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.3 

mwaka 2019 ikilinganishwa na matarajio ya asilimia 7.2 mwaka 2018 

na kuongezeka kwa wastani wa asilimia 7.6 katika kipindi cha muda 

wa kati;  

(b) Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa 

unabaki kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia 5.0 

katika kipindi cha muda wa kati; 

(c) Mapato ya kodi kufikia asilimia 12.7 ya Pato la Taifa mwaka 2019/20 

kutoka matarajio ya asilimia 12.5 mwaka 2018/19 na wastani wa 

asilimia 12.9 katika kipindi cha muda wa kati; 
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(d) Matumizi ya Serikali yanatarajiwa kuwa asilimia 21.1 ya Pato la Taifa 

mwaka 2019/20 na kufikia wastani wa asilimia 20.2 katika kipindi cha 

muda wa kati; 

(e) Kupunguza nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kutoka matarajio ya 

asilimia 2.9 mwaka 2018/19 hadi wastani wa asilimia 1.1 katika kipindi 

cha muda wa kati; na 

(f) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji 

ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi 

kisichopungua miezi 4.5 katika kipindi cha muda wa kati. 

 

4.3 Miradi Mikubwa ya Kielelezo na Itakayopewa Msukumo wa Kipekee 

Ili kufikia malengo na shabaha tarajiwa kwa Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 

2019/20, msukumo wa kipekee unaelekezwa katika kutekeleza miradi ya kielelezo, 

hususan,  ifuatayo: 

 

4.3.1 Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji Rufiji - MW 2,100  

Kuongeza uwezo wa kufua umeme, ikiwa ni pamoja na kuongeza kasi ya utekelezaji 

wa mradi wa ujenzi wa bwawa na mitambo ya kuzalisha umeme ambapo 

maandalizi ya ujenzi yalianza Januari 2018 na unatarijiwa kukamilika katika kipindi 

cha miezi 36. Lengo la Mpango wa pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano kwa eneo la 

umeme ni kufikia uzalishaji wa MW 5000 ifikapo 2020. Kukamilika kwa mradi huu 

kutawezesha ongezeko la MW 2,100 kutokana na chanzo cha maji ambacho ni nafuu 

zaidi na hivyo kusaidia kupunguza wastani wa gharama za uzalishaji kutokana na 

vyanzo vingine. Kwa kipindi cha mwaka 2019/20, kazi zitakazotekelezwa ni pamoja 

na:  

(a) Ujenzi wa miundombinu wezeshi ya mradi ikiwemo ujenzi wa kambi na ofisi 

za wafanyakazi; na  

(b) Ujenzi wa bwawa na njia kuu za kupitisha maji. 

 

4.3.2 Kuendeleza ujenzi wa Reli ya Kati kwa kiwango cha Standard Gauge 

Katika kipindi cha 2019/20 kazi zitakazotekelezwa ni pamoja na:  

(a) Kuendelea na ujenzi wa reli  ya Dar es Salaam – Morogoro (km 300) na kuanza 

ujenzi kwa kipande cha Morogoro – Makutopora (km 422); 

(b) Kutafuta mwekezaji wa kipande cha Isaka – Rusumo; 

(c) Kukamilisha taratibu za kutwaa ardhi kwa ajili ya njia ya reli Morogoro hadi 

Dodoma na maeneo mengine; 

(d) Kukamilisha usanifu wa kimazingira na jamii katika eneo litakalopitiwa na 

mradi; na 

(e) Kuimarisha uwezo wa Shirika la Reli ili liweze kusimamia na kuendesha mradi 
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kwa ufanisi. 

 

4.3.3 Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 

Lengo la Mradi ni kuboresha uendeshaji wa Shirika la Ndege Tanzania (ATCL).  

Katika mwaka 2019/20, shughuli zitakazofanyika ni: 

(a) Kukamilisha malipo ya ununuzi wa ndege aina ya Boeing 787 Dreamliner;  

(b) Ununuzi wa ndege moja aina ya Airbus (A220 – 300); 

(c) Kugharamia uendeshaji wa awali wa Boeing 787 Dreamliner ya pili; 

(d) Kuimarisha uwezo wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji katika kutoa mafunzo ya 

masuala ya usafiri wa anga; na 

(e) Kuanzisha Kitengo cha Kuhudumia Ndege Uwanjani (ground handling unit). 

 

4.3.4 Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga 

(Tanzania) 

Lengo la mradi huu ni kujenga bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka Uganda 

hadi Tanzania. Katika mwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na: 

(a) Uundaji wa kampuni ya mradi; na 

(b) Majadiliano kati ya kampuni na benki kwa ajili ya upatikanaji wa fedha. 

 

4.3.5 Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia - Lindi  

Katika mwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni: 

(a) Kukamilisha usanifu wa awali na kuanza usanifu wa kina wa kihandisi; 

(b) Kukamilisha mikataba muhimu ya mradi; na  

(c) Majadiliano na benki kwa ajili ya upatikanaji wa fedha za kugharamia mradi . 

 

4.3.6 Kiwanda cha Kufua Chuma cha Liganga 

Lengo la mradi ni kujenga mgodi wa kufua chuma na kiwanda cha kuzalisha bidhaa 

za chuma. Katika mwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni: 

(a) Kukamilisha ulipaji wa fidia; 

(b) Kukamilisha uchambuzi wa mikataba ya Mradi  kwa kuzingatia marekebisho 

ya Sheria ya Madini ya mwaka 2017; 

(c) kuanza ujenzi wa mgodi;  

(d) kufanya uthamini wa mali za wananchi watakaopisha ujenzi wa njia ya 

umeme kutoka Mchuchuma – Liganga; na 

(e) Kuanza maandalizi ya ujenzi wa kiwanda cha chuma.  

 

4.3.7 Uanzishwaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi 

Mradi unalenga kurahisisha upatikanaji wa maeneo ya uzalishaji na uendeshaji 

biashara, ambapo kwa mwaka 2019/20 vipaumbele vimewekwa katika kuharakisha 
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utekelezaji wa kanda zilizoainishwa katika Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano. Kanda hizo ni:- 

 

4.3.7.1 Eneo Maalum la Uwekezaji Bagamoyo  

Lengo la mradi ni kujenga bandari ya kisasa na kuanzisha  eneo maalum la viwanda. 

Katika mwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni: 

(a) Kupata hati miliki ya eneo;   

(b) Kujenga miundombinu wezeshi; na 

(c) Kuanza ujenzi wa kituo cha teknolojia. 

 

4.3.7.2 Eneo Maalum ya Uwekezaji Kigoma 

Lengo la mradi ni kuanzisha eneo maalum la uwekezaji Kigoma lenye bandari huru, 

mitaa ya viwanda, kongane za utalii na kituo cha biashara na huduma. Katika 

mwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na kutafuta mwekezaji 

atakayeshirikiana na Serikali kwa utaratibu wa ubia. 

  

4.3.7.3 Eneo Maalum la Uwekezaji Mtwara 

Lengo la mradi ni kujenga bandari huru na ujenzi wa viwanda vinavyotumia gesi 

asilia. Katika mwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni: 

(a) Kufanya upembuzi yakinifu na kuandaa master plan;  

(b) Ujenzi wa miundombinu wezeshi; na 

(c) Kutangaza eneo la bandari kwa wawekezaji (wabia) wa maendeleo na 

kusimika mitambo. 

 

4.3.7.4 Eneo maalum la Uwekezaji Ruvuma 

Lengo la mradi ni ujenzi wa viwanda vikubwa vitakavyotumia malighafi za gesi na 

chuma. Katika mwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni: 

(a) Kukamilisha ulipaji wa fidia;  

(b) Kupata hatimiliki ya eneo; 

(c) Kufanya upembuzi yakinifu; 

(d) Kuandaa mpango kabambe; na 

(e) Kufanya tathmini ya athari za kimazingira.  

 

4.3.8 Kusomesha kwa Wingi Wataalam kwenye Fani na Ujuzi Adimu. 

Eneo hili linalenga maendeleo ya ujuzi maalum kwa ajili ya uchumi wa viwanda na 

maendeleo ya watu, na kuendeleza sayansi, teknolojia na ubunifu. Ujenzi wa 

uchumi wa viwanda utahitaji nguvukazi yenye fani na ujuzi adimu na bobezi 

kuendana na mahitaji ya viwanda hususan katika nyanja za mafuta na gesi asilia, 

uhandisi, urubani, udaktari bingwa, na ufundi. Kwa mwaka 2019/20, hatua 
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zitakazochukuliwa ni kama ifuatavyo: 

 

4.3.8.1 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 

Kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya majengo ya utawala, kumbi za mihadhara 

na semina, maabara, maktaba, na hosteli za wanafunzi ili kuongeza udahili wa 

wanafunzi wa udaktari. 

 

4.3.8.2 Hospitali ya Rufaa ya Benjamin Mkapa – Dodoma 

Kuendelea na ujenzi wa kumbi za mihadhara na; ujenzi wa maktaba (medical 

library); ujenzi wa hosteli na Cafeteria, na kusimika miundombinu ya umeme na 

maji.  

 

4.3.8.3 Kugharamia mafunzo katika fani adimu na maalum 

Kuendelea kugharamia mafunzo ndani na nje ya nchi katika fani za mafuta na gesi 

asilia, TEHAMA, urubani, uongezaji thamani wa madini, kilimo cha biashara, 

uhandisi na udaktari bingwa. 

 

4.3.8.4 Utafiti na Maendeleo (Research and Development) 

Katika mwaka 2019/20 shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni pamoja na:  

(a) Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika ugharamiaji wa shughuli za tafiti; 

(b) Kuimarisha Taasisi za Tafiti za Viwanda na uanzishaji wa maabara za kupima 

ubora; na 

(c) Kuimarisha uratibu wa shughuli za tafiti nchini. 

 

4.4 Viwanda vya Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa 

Viwanda 

 

4.4.1 Viwanda 

Katika mwaka 2019/20 Serikali inatarajia: 

(a) Kuimarisha shughuli za Shirika la Viwanda Vidogo – SIDO; 

(b) Kuendeleza maeneo maalum ya uwekezaji ikiwemo Manyoni na Dodoma;  

(c) Kuendelea kujenga viwanda vinavyotumia malighafi za ndani ya nchi 

ikiwemo kilimo, madini na gesi asilia;   

(d) Kuhakikisha upatikanaji wa mitaji ya kuendeleza viwanda kupitia Benki ya 

Rasilimali  na Benki ya Maendeleo Kilimo na mifuko ya wajasiriamali 

wadogo;  

(e) Kuimarisha uanzishwaji na uendelezaji wa kongane  za viwanda 

vinavyotumia malighafi za mazao ya kilimo na shughuli nyingine za 

kiuchumi  ikijumuisha maeneo ya viwanda (Industrial parks) na maeneo ya 
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Teknolojia (Technological Parks);  

(f) Kufanya mapitio ya Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda ya mwaka 1996 

– 2020 (Sustainable Industrial Development Policy - SIDP) na kuandaa 

Mkakati wa Utekelezaji. 

(g) Kuendelea na utekelezaji wa mikakati mikuu ya kuendeleza sekta za alizeti, 

ngozi na bidhaa za ngozi, pamba mpaka mavazi, na viwanda vya dawa; 

(h) Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa Viwanda Mama na Miradi ya 

Kimkakati; 

(i) Kufanya tathmini ya hali halisi ya uzalishaji viwandani pamoja na mahitaji ya 

bidhaa za viwanda ikiwemo sekta ya sukari, mafuta ya kula; vifaa vya ujenzi, 

chuma, mbao na bidhaa za mbao, ngozi na bidhaa za ngozi, nguo na mavazi 

na usindikaji vyakula (mchele, unga, mbaazi na vyakula vingine); na 

(j) Kuimarisha na kuzitumia taasisi za umma katika kuleta mageuzi ya viwanda 

nchini. Taasisi hizo ni pamoja na: NDC, STAMICO, TPDC, CARMATEC, 

TEMDO, COSTECH, na Nyumbu na Mzinga.  

 

4.4.2 Kilimo 

4.4.2.1 Kilimo cha Mazao 

Kwa mwaka 2019/20 Mpango wa maendeleo utajielekeza kwenye kilimo kitakacho 

hakikisha usalama wa chakula ili kukabiliana na tatizo la njaa  na upatikanaji wa 

malighafi kwa ajili ya viwanda. Maeneo yatakayopewa kipaumbele ni pamoja na: 

(a) Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji; 

(b) Ujenzi na ukarabati wa maghala, masoko na miundombinu ya kuhifadhi 

mazao ya kilimo; 

(c) Kuweka mfumo endelevu wa upatikanaji wa mbegu na pembejeo nchini; 

(d) Kufanya utafiti wa kilimo na mifugo na kuzalisha teknolojia (katika mahindi, 

mhogo, ngano, michikichi, ufuta, alizeti, pamba, na mpunga); 

(e) Kuimarisha uzalishaji wa  mbegu bora za mazao na mifugo na kuzisambaza 

kwa wakulima; 

(f) Kuboresha maarifa na ujuzi kwa watafiti kupitia mafunzo mbalimbali ili 

kuwawezesha kufanya utafiti kwa weledi na tija; 

(g) Kuanzisha utaratibu wa bima ya mazao;  

(h) Kuimarisha huduma za upimaji wa matabaka na ubora wa ardhi kuendana 

na mahitaji  ya mazao ya kilimo kimaeneo; 

(i) Kuimarisha vituo vya utafiti kwa kujenga miundombinu ikiwemo ofisi ya 

makao makuu ya TARI na kuongeza vitendea kazi vya utafiti; na 

(j) Kutoa huduma za ushauri kuhusu  utafiti, mafunzo na usambazaji  taarifa  za 

kilimo na sayansi shirikishi. 
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4.4.2.2 Mifugo 

Kwa kuzingatia idadi na tija ya mifugo iliyopo, katika mwaka 2019/20, msukumo 

utawekwa katika maeneo yafuatayo: 

(a) Kuimarisha vituo vya uhamilishaji kitaifa na kikanda; 

(b) Kuimarisha huduma za utafiti, ugani na mafunzo kwa maafisa ugani; 

(c) Kuboresha miundombinu ya uzalishaji mifugo, machinjio na masoko;  

(d) Kuongeza thamani bidhaa za mifugo; 

(e) Kuimarisha sekta ya nyama na ufugaji wa ng’ombe wa maziwa na 

kuhamasisha unywaji wa maziwa; 

(f) Kuimarisha usimamizi wa ardhi kwa kutenga maeneo ya malisho; na 

(g) Kuimarisha tiba na udhibiti wa magonjwa ya mifugo. 

 

4.4.2.3 Uvuvi 

Katika sekta ndogo ya uvuvi, msukumo utawekwa kwenye: 

(a) Kuimarisha shughuli za utafiti, huduma za ugani na mafunzo ya uvuvi;  

(b) Kuendelea na uhamasishaji wa ufugaji wa samaki; 

(c) Kuimarisha, kusimamia na kuendeleza rasilimali za uvuvi pamoja na kutunza 

mazingira;  

(d) Kusimamia na kuhamasisha uwekezaji katika uvuvi wa bahari kuu na 

viwanda vya kuchakata  mazao ya uvuvi; na 

(e) Kuanza maandalizi ya ujenzi wa bandari ya uvuvi. 

 

4.4.2.4  Misitu na Nyuki 

Katika mwaka 2019/20 maeneo yatakayopewa kipaumbele ni: 

(a) Kuendelea kuimarisha taasisi zinazohusika na usimamizi na uendelezaji wa 

misitu na ufugaji nyuki;  

(b) Kusimamia na kuendeleza rasilimali za misitu na ufugaji nyuki; na 

(c) Kuimarisha usimamizi wa ardhi oevu na bioanuai. 

 

4.4.3 Wanyamapori 

Katika mwaka 2019/20 msukumo utaelekezwa kwenye maeneo yafuatayo: 

(a) Kuimarisha Mamlaka za Usimamizi wa wanyamapori; 

(b) Kutokomeza uwindaji haramu wa wanyamapori na kuendeleza hifadhi; 

(c) Kuboresha miundombinu kwenye hifadhi za wanyama; na 

(d) Kuendelea kutatua migogoro kati ya wananchi na Mamlaka za Usimamizi 

hifadhi za wanyamapori. 

 

4.4.4 Madini 

Maeneo ya vipaumbele kwa sekta ya madini kwa mwaka 2019/20 ni kama 
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ifuatavyo: 

(a) Kuboresha sera na sheria za usimamizi wa madini;  

(b) Kuweka miundombinu itakayohakikisha shughuli za uongezaji thamani 

madini nchini ili kuongeza mapato na ajira;  

(c) Kuimarisha mfumo wa ukaguzi na uthamini wa shughuli za migodi ili 

kuwepo na usimamizi endelevu wa rasilimali za madini;  

(d) Kuimarisha uzalishaji na biashara ya madini nchini; na 

(e) Kuweka mazingira wezeshi ya kusaidia shughuli za wachimbaji wadogo 

nchini. 

 

4.4.5 Utalii, Biashara na Masoko 

(a) Ujenzi, ukarabati na kutangaza maeneo ya vivutio vya utalii nchini, hususan 

ukanda wa kusini. 

(b) Kuongeza wigo wa utalii kwa kuboresha na kutangaza vivutio kama 

Malikale, Historia, na utalii wa kiutamaduni; 

(c) Kuongeza ujuzi katika taaluma ya utunzaji wa vivutio vya utalii, kuhifadhi 

na kukuza utamaduni; 

(d) Kukuza na kuendeleza bidhaa za kitalii;  

(e) Kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa mapato yatokanayo na utalii. 

(f) Kuendelea kuboresha mazingira ili kuiwezesha Tanzania kunufaika na fursa 

za kibiashara zilizopo kwenye masoko ya kimataifa; 

(g) Kuboresha mifumo ya mitandao; 

(h) Kutangaza bidhaa za Tanzania kupitia makongamano mbalimbali; 

(i) Kuboresha mazingira ya kufanya biashara kwa kupitia na kupunguza 

vikwazo visivyo vya kikodi; 

(j) Ujenzi na ukarabati wa masoko ya mipakani; 

(k) Kuendelea kuboresha masoko kwa bidhaa za Tanzania; na 

(l) Kuwawezesha wajasiriamali wa Tanzania kutangaza bidhaa za ndani. 

 

4.5 Kufungamanisha Uchumi na Maendeleo ya Watu 

Lengo la eneo hili ni kuweka mazingira mazuri ya ustawi kwa wananchi hususan 

wa vijijini kuwa na afya bora, elimu na ujuzi, ustawi wa jamii na kupunguza 

umasikini.  Mapendekezo ya vipaumbele katika eneo hili ni:  

 

4.5.1 Elimu na Ujuzi 

 

4.5.1.1 Elimu ya awali, Msingi na Sekondari 

(a) Kuandaa mfumo wa kuthibiti ubora katika sekta ya elimu; 

(b) Kuboresha mazingira ya utoaji elimu katika ngazi ya shule za awali, msingi 
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na sekondari ikijumuisha ujenzi wa madarasa, mabweni na maabara; 

(c) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya vifaa muhimu vya kujifunzia na 

kufundishia wanafunzi wenye mahitaji maalum; 

(d) Kuendelea kuboresha mafunzo elimu ya ualimu; 

(e) Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa bora vya utafiti; 

(f) Kuendelea kutekeleza Mpango wa Elimumsingi bila malipo; 

(g) Kuongeza ufaulu katika masomo ya hesabu, sayansi na kiingereza katika 

ngazi zote za elimu; na 

(h) Kuendelea kutoa elimu inayozingatia mahitaji halisi ya soko la ajira.  

 

4.5.1.2 Vyuo vya Ufundi na Teknolojia 

(a) Kukarabati, kujenga na kupanua miundombinu ya kufundishia na kujifunzia;  

(b) Kuongeza matumizi ya TEHAMA katika kufundisha na kujifunza; 

(c) Kuongeza upatikanaji wa vitabu na vifaa vya kufundishia na kujifunza; na 

(d) Kuendelea na ujenzi wa vyuo vya ufundi stadi katika mikoa yenye uhaba wa 

vyuo hivyo. 

 

4.5.1.3 Elimu ya Juu 

(a) Upanuzi na ukarabati miundombinu ya kufundishia na kujifunzia katika 

vyuo vya elimu ya juu; 

(b) Kuongeza upatikanaji wa mikopo kwa wanafunzi wenye sifa; 

(c) Kuendeleza shughuli za utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu; 

(d) Kuendelea kuongeza upatikanaji wa vitabu na vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia; na 

(e) Kuboresha miundombinu ya TEHAMA. 

 

4.5.2 Afya na Ustawi wa Jamii 

 

4.5.2.1 Afya 

(a) Kuboresha mfumo wa huduma na miundombinu ya zahanati, vituo vya afya,  

hospitali za wilaya, hospitali za Rufaa za Mikoa, hospitali za Rufaa za Kanda 

na hospitali ya Taifa; 

(b) Upanuzi na ukarabati wa vyuo vya afya nchini; 

(c) Kuboresha mifumo ya kinga dhidi ya magonjwa yanayoambukiza kama 

malaria, VVU na UKIMWI na kudhibiti magonjwa yasiyoambukiza; 

(d) Kuimarisha programu za afya shuleni hususan kwa watoto wadogo; 

(e) Kupima VVU kwa watoto chini ya Miaka15; 

(f) Kununua na kuwezesha upatikanaji wa vifaa tiba katika hospitali za wilaya, 

mikoa, kanda na ngazi ya Taifa; 
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(g) Kuboresha upatikanaji wa huduma za afya za kibingwa nchini;  

(h) Kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa lishe bora kwa 

maendeleo ya mtoto katika hatua za awali; na 

(i) Kujenga hospitali za wilaya na mikoa katika mikoa na wilaya mpya nchini. 

 

4.5.2.2 Ustawi wa Jamii 

(a) Kuandaa na kusimamia mfumo wa utoaji wa hifadhi ya Jamii kwa wazee; 

(b) Kuandaa mfumo wa kieletroniki wa usajili katika hifadhi ya jamii;  

(c) Kuimarisha taasisi za maendeleo ya jamii (CDTIs) na  kuandaa watalaam wa 

Maendeleo ya Jamii na Ustawi wa Jamii; 

(d) Kuendeleza Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi; 

(e) Upanuzi na ukarabati wa miundombinu katika makazi ya wazee; 

(f) Uwezeshaji wa wanawake kiuchumi; 

(g) Kulinda haki na kuchochea maendeleo ya wanawake na watoto; 

(h) Kuboresha huduma kwa maendeleo ya mtoto katika hatua za awali kwenye 

maeneo ya kazi, biashara na jamii. 

 

4.5.3 Maji na Usafi wa Mazingira  

(a) Kuimarisha upatikanaji wa huduma za maji safi na salama kwa wote vijijini 

na mijini;  

(b) Kuimarisha shughuli za Mfuko wa Maji; 

(c) Kusimamia na kuendeleza rasilimali za maji nchini; 

(i) Kukamilisha ujenzi wa mabwawa makubwa (Farkwa, Kidunda na 

Ndembera); na 

(ii) Kuendeleza usimamizi wa mazingira na vyanzo vya maji. 

(d) Ukarabati, ujenzi na kuimarisha taarifa za ubora wa maabara za maji; 

(e) Kuhamasisha ushiriki wa Sekta Binafsi katika miradi ya maji; 

(f) Kuendeleza utekelezaji wa miradi mikubwa ya maji ya Kitaifa; na 

(g) Kuimarisha mifumo ya uchunguzi wa Usafi wa Mazingira kwa wote. 

 

4.5.4 Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

Katika kuhakikisha ajira zinatolewa kwa makundi ya vijana na walemavu, Mpango 

utazingatia mambo yafuatayo:- 

(a) Kuendeleza Ujuzi na Stadi za Kazi katika kilimo, viwanda, miundombinu, 

biashara, utalii, usafirishaji, TEHAMA na madini; 

(b) Kuimarisha mfuko wa maendeleo ya vijana ili kuongeza upatikanaji wa 

mitaji; na 

(c) Kurasimisha stadi  na  ujuzi unaotoka nje ya mfumo rasmi wa mafunzo. 
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4.5.5 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

(a) Kuendeleza ujenzi wa miundombinu ya michezo; 

(b) Kuimarisha  usikivu wa vyombo vya habari vya Serikali mijini na vijijini; 

(c) Kuboresha mazingira ya uwekezaji ili kuvutia wawekezaji kuwekeza katika 

vyombo vya habari vya Umma; 

(d) Uibuaji na uendelezaji wa vipaji katika tasnia ya Sanaa;  

(e) Kuibua na kuendeleza vipaji vya michezo mbalimbali; 

(f) Kutekeleza mradi wa kuhifadhi kumbukumbu za urithi wa ukombozi wa 

bara la Afrika; na 

(g) Kuboresha tasnia ya Sanaa na Ubunifu. 

 

4.5.6 Utawala Bora na Huduma Bora kwa Wananchi 

(a) Kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa miradi iliyo chini ya mifuko ya Bunge 

na Mahakama; 

(b) Kuendelea kusajili matukio muhimu ya binadamu, hususan vizazi na vifo, ili 

kuendelea kuboresha na kuimarisha daftari la watu nchini; 

(c) Kuendeleza utambuzi, usajili wa watu pamoja na uzalishaji wa vitambulisho 

vya Taifa kwa wananchi (wazawa), wageni wakazi pamoja na wakimbizi 

waishio nchini kihalali; 

(d) Kuendelea na ukamilishaji wa azma ya kuhamishia shughuli za Serikali Kuu 

kwenda Dodoma; 

(e) Kuendelea kuboresha ofisi za Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mashtaka ya 

Taifa na Wakili Mkuu wa Serikali ili huduma muhimu za kisheria ziweze 

kuwafikia wananchi katika ngazi ya halmashauri; 

(f) Kuendelea na ujenzi wa nyumba za viongozi wakuu wa kitaifa wastaafu kwa 

mujibu wa sheria; 

(g) Ununuzi wa ardhi maeneo ya kimkakati kwa matumizi ya Idara ya Uhamiaji; 

(h) Kuendelea na ujenzi wa vituo vipya vya polisi na magereza ili kukidhi 

mahitaji ya huduma za utoaji haki  zinazoendana na ongezeko la watu nchini; 

(i) Ununuzi wa Magari saba ya Kuzimia moto pamoja na Vifaa vya Kuzima 

moto na maokoazi; 

(j) Kuanza maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi itakayofanyika mwaka 2022; 

na 

(k) Kuanza maandalizi ya Uchaguzi Mkuu mwaka 2020 na uchaguzi wa Serikali 

za Mitaa mwaka 2019. 

 

4.5.7 Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

(a) Kuimarisha usimamizi wa miradi ya mazingira na mabadiliko ya tabia ya 

nchi; 
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(b) Kuimarisha Mfuko wa Mazingira nchini; na 

(c) Kuimarisha taasisi zinazohusika na usimamizi wa mazingira na mabadiliko 

ya tabia ya nchi. 

 

4.6 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji 

Katika mwaka 2019/20, mapendekezo yatajikita katika kuendeleza na kusimamia 

ujenzi na ukarabati wa miundombinu wezeshi iliyoanza na inayoendelea 

kutekelezwa katika mwaka 2018/19. Aidha, Serikali itatekeleza maelekezo 

yaliyotolewa katika Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Kufanya Biashara Nchini 

wa 2010 ikiwa ni pamoja na kusimamia mapendekezo yaliyo kwenye Blueprint. 

Maeneo hayo ni kama ifuatavyo: 

 

4.6.1 Miundombinu 

4.6.1.1 Reli 

(a) Kuimarisha uwezo wa kusafirisha abiria na mizigo kwa Shirika la Reli 

Tanzania; 

(b) Kuendelea kuboresha miundombinu ya TAZARA ili iweze kutoa huduma 

kwa ufanisi; 

(c) Kuendelea kuboresha mfumo wa kitaasisi wa TAZARA; 

(d) Kuendelea na ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya reli za TRC;  

(e) Kuendelea na maandalizi ya awali kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya 

usafiri wa treni za abiria Dar es Salaam; na 

(f) Kuboresha mfumo na huduma zinazotolewa katika treni za abiria Dar es 

Salaam. 

 

4.6.1.2 Barabara  

(a) Kukarabati na kujenga barabara zinazounganisha Tanzania na nchi jirani; 

(b) Kujenga na kukarabati barabara za mikoa kwa kiwango cha lami; 

(c) Kujenga na kukarabati barabara zenye kufungua fursa za kiuchumi; 

(d) Kuendelea kujenga barabara za kupunguza msongamano katika jiji la Dar es 

salaam, Dodoma, Mbeya, Arusha na Mwanza; 

(e) Kuendelea na ujenzi wa barabara za juu katika jiji la Dar es salaam; na 

(f) Kuimarisha mtandao wa barabara za vijijini na mijini. 

 

4.6.1.3 Bandari 

(a) Ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya bandari nchini; 

(b) Kuendelea na ununuzi wa vifaa vya kuhudumia shehena katika bandari na 

maziwa makuu; na  

(c) Kuendelea na ujenzi wa bandari kavu. 
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4.6.1.4 Nishati 

(a) Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya uzalishaji umeme; 

(b) Kujenga na kukarabati miundombinu ya usafirishaji na usambazaji umeme 

mijini na vijijini; 

(c) Kuimarisha miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia; na 

(d) Kuendeleza shughuli za utafiti katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 

 

4.6.1.5 Madaraja 

Kuendelea kujenga na kukarabati madaraja makubwa. 

 

4.6.1.6 Usafiri wa Majini 

(a) Meli 

(i) Kuendelea na ujenzi wa meli za abiria na mizigo katika maziwa makuu; na 

(ii) Kuendelea kukarabati meli zilizosimama na zinazoendelea kutoa huduma 

katika maziwa makuu. 

 

(b) Vivuko 

(i) Ununuzi wa vivuko vipya katika bahari na  maziwa;  

(ii) Ujenzi na ukarabati wa maegesho ya vivuko; 

(iii) Ununuzi wa vifaa vya usalama na uokozi katika bahari na maziwa makuu; na 

(iv) Ukarabati wa vivuko vilivyopo katika bahari na maziwa. 

 

4.6.1.7 Usafiri wa anga 

(a) Kuimarisha viwanja vya ndege na miundombinu yake; 

(b) Kujenga viwanja vipya vitano; 

(c) Kuhimarisha usalama wa shughuli za usafiri wa anga; 

(d) Kuendelea kuboresha kiwanja cha ndege cha Dar es Salaam kuwa kitovu cha 

usafiri wa anga; na 

(e) Kuimarisha miundombinu ya huduma za utabiri wa hali ya hewa. 

 

4.6.1.8 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(a) Kuanza maandalizi ya awali kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha kutengeneza 

vifaa vya TEHAMA vilivyoisha muda wake (Electronic parts Recycling 

Plant); 

(b) Kuendelea na ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano; 

(c) Kuendelea na utekelezaji wa Anuani za Makazi; na 

(d) Kuboresha kituo cha kutengeneza programu za TEHAMA. 
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4.6.2 Ardhi na Maeneo ya Uwekezaji na Biashara 

(a) Kuimarisha milki za ardhi ikiwemo urasimishaji makazi mijini, kujenga 

Mfumo Unganishi wa Kuhifadhi Kumbukumbu za Ardhi pamoja na kujenga 

ofisi za ardhi za mikoa; 

(b) Kuimarisha mipaka ya kimataiafa na nchi jirani na upimaji wa ardhi; 

(c) Kuwezesha upangaji, upimaji na umuilikishaji wa ardhi ikiwemo Mfuko wa 

Fidia wa Ardhi; 

(d) Kufanya tafiti kuhusu mbinu na teknolojia rahisi za uzalishaji wa vifaa vya 

ujenzi wa nyumba bora kwa gharama nafuu na kusambaza matokeo ya tafiti 

hizo kwa umma; 

(e) Kutekeleza mradi wa kuwezesha umilikishaji ardhi kwa wananchi; 

(f) Kuimarisha miundombinu ya vyuo vya ardhi; 

(g) Kuandaa ramani za msingi ili kurahisisha upimaji wa ardhi; na 

(h) Kujenga Kituo cha kupokea picha anga. 

 

4.6.3 Huduma za Fedha 

(a) Kuendelea kukuza mitaji na kuimarisha huduma zitolewazo na benki za 

maendeleo; 

(b) Kuongeza idadi ya mikopo ili kunufaisha wananchi wengi zaidi na kukuza 

uwekezaji; 

(c) Kuboresha mifumo ya kukusanya marejesho; 

(d) Kutafuta mikopo yenye masharti nafuu kwa ajili ya kukuza mitaji ya benki; 

(e) Kufanya maboresho ya kimfumo ili kuwezesha wateja kupata mikopo na 

kurejesha mikopo kwa kutumia teknolojia ya kimtandao; 

(f) Kuboresha mazingira ya kutolea huduma kwa kuongeza matawi na vituo vya 

kutolea huduma; na 

(g) Kuendelea kutoa mikopo ya muda wa kati na muda mrefu. 

 

4.6.4 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

(a) Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa majengo na ofisi za Balozi za Tanzania; 

(b) Kuendelea kuboresha  Miundombinu ya Chuo cha Diplomasia; 

(c) Kuendelea kuvutia fursa za uwekezaji katika sekta mbalimbali; na 

(d) Kuendelea kuratibu makubaliano ya kikanda, kimataifa na kufungua balozi 

mpya na Konseli Kuu (Colsulates General). 
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4.6.5 Ushiriki wa Sekta binafsi, Mashirika na Taasisi za Umma katika Mpango 

 

(a) Sekta Binafsi 

Serikali na Taasisi zake inatambua jukumu la msingi la Sekta Binafsi katika 

utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo. Hivyo, Serikali itaendelea na uhamasishaji 

wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Mashirika ya Umma katika kuongeza uwekezaji 

hususan kwenye maeneo ya kipaumbele kama yalivyoainishwa katika Mpango wa 

Maendeleo wa mwaka 2019/20 kama vile:-  

(i) Kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo katika kuwekeza kwenye 

viwanda na maeneo mengine ya kimkakati ikiwemo chuma, madini na 

makaa ya mawe; na 

(ii) Kushirikiana na wadau wa maendeleo kuwekeza katika miundombinu 

wezeshi hususan kwenye maeneo ya bandari, barabara, mawasiliano, reli na 

viwanja vya ndege, nishati na uendelezaji miji. 

 

(b) Uwekezaji wa Sekta binafsi 

Sekta binafsi inatarajia kuongeza uwekezaji ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo hususan katika maeneo ya kipaumbele kama 

yalivyoainishwa katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

2016/17 – 2020/21 ikiwemo:-Viwanda vya nguo, madawa, bidhaa za ngozi, 

usindikaji wa vyakula, mafuta, ujenzi wa miundombinu wezeshi, huduma za jamii, 

huduma za fedha, huduma za utalii; na kuanzisha na kuendeleza maeneo ya 

viwanda  na maeneo ya Teknolojia. 

 

(c) Mchango wa Serikali katika kuimarisha Ushiriki wa Sekta binafsi 

Kwa lengo la kujenga mazingira wezeshi ili kuchochea uwekezaji wa sekta binafsi, 

Serikali imepanga kutekeleza mikakati mbalimbali katika mwaka 2019/20 ikiwa ni 

pamoja na:- 

(i) Kuimarisha mazingira wezeshi na vivutio vya kipekee ili kuwezesha sekta 

binafsi kuwekeza katika maeneo ya kipaumbele, hususan viwanda;  

(ii) Kuimarisha majadiliano kati ya serikali, sekta binafsi na wawekezaji;  

(iii) Kuendelea na maboresho hususan ya kimifumo na kimiundo kwa mashirika 

na ofisi za umma katika kutatua changamoto zinazoikumba sekta binafsi;  

(iv) Kurahisisha zoezi la upatikanaji wa ardhi yenye hatimiliki kwa wawekezaji; 

na 

(v) Kushirikisha Sekta binafsi katika utekelezaji wa miradi mikubwa ya huduma 

za kijamii kwa njia ya  PPP. 
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(d) Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Serikali itaendelea kuboresha mazingira ya uwekezaji kupitia mfumo wa ubia kati 

ya sekta za Umma na Binafsi. Maboresho hayo yamepelekea kuwekwa kwa mifumo 

ya kisera, kisheria na kitaasisi ikiwa ni pamoja na kuandaliwa kwa Sera ya Ubia 

baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi. 

 

Lengo la miradi ya ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi ni kuhakikisha 

kupatikana kwa huduma bora, ujuzi na teknolojia mpya katika kuendesha miradi na 

ufanisi katika utekelezaji wa miradi. Aidha, kupitia mfumo huu mchango wa 

Serikali katika kugharamia miradi yenye mwelekeo wa kibiashara unapungua hivyo 

kuweza kuelekezwa katika shuguli nyingine muhimu za kijamii.  

 

Miradi ya PPP inayopendekezwa kutekelezwa ni pamoja na: Mradi wa Kusambaza 

Gesi Asilia nchini katika mikoa ya Dar es Salaam, Lindi na Mtwara; Mradi wa 

Kujenga Hosteli ya wanafunzi katika Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE); mradi wa 

ujenzi wa vyuo kumi vya Ufundi; mradi wa kujenga Taasisi ya Taifa ya Saratani; 

ujenzi wa Reli ya Mtwara - Mbababay kupitia Mchuchuma na Liganga; Ujenzi wa 

reli ya Tanga – Arusha – Musoma; na ujenzi wa bandari ya Mwambani Tanga; mradi 

wa  Kufua umeme – Somanga Fungu; mradi wa Uendeshaji wa Huduma ya Usafiri 

jijini Dar Es Salaam Awamu ya kwanza; na mradi wa ujenzi wa viwanda vya 

uzalishaji wa dawa muhimu na vifaa tiba katika mikoa ya Pwani, Mbeya na 

Mwanza. 

 

4.7 Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango 

Mapendekezo ya Mpango yanalenga kuimarisha utekelezaji wa Mpango na miradi 

ya maendeleo. Miongoni mwa masuala yanayopewa msukumo ni pamoja na 

upatikanaji wa mikopo ya muda mrefu na kwa riba nafuu, kuimarisha ukusanyaji 

wa mapato na usimamizi wa matumizi, kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na 

tathmini ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano kwa kuzingatia Mkakati wa 

Utekelezaji. Maeneo mengine ni yale ya kujenga mazingira wezeshi hususan, 

kulinda umoja wa kitaifa, ushiriki wa wananchi katika shughuli za maendeleo na 

ulinzi wa rasilimali za Taifa.  
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SURA YATANO 

  

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2019/20 

 

5.1 Utangulizi 

Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2019/20 unazingatia 

makadirio ya awali yaliyofanyika kwa kuangalia vigezo vifuatavyo: mwenendo wa 

viashiria vya uchumi; ukusanyaji wa mapato ya Serikali; upatikanaji wa michango 

ya Washirika wa Maendeleo; na uwekezaji wa sekta binafsi. Vile vile, yamezingatia 

Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 

2016/17 – 2020/21. Mpango huu unatarajiwa kugharamiwa na sekta ya umma na 

binafsi kupitia uwekezaji wa moja kwa moja au kwa njia ya ubia. 

 

5.2 Gharama za Mpango wa Maendeleo wa Taifa, 2019/20 

Katika Mwaka 2019/20, Serikali inakadiria kutumia Shilingi bilioni 12,384.4, 

ikilinganishwa na shilingi bilioni 12,007.3 zilizotengwa kwa mwaka 2018/19. Kiasi 

hiki kilichotengwa kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo ni sawa na asilimia 

37.0 ya bajeti yote. Kati ya kiasi hicho, Shilingi bilioni 9,555.7, sawa na asilimia 77.2 

ni fedha za ndani na Shilingi bilioni 2,828.7 ni fedha za nje. Kiwango hiki kimekidhi 

wigo wa kutenga fedha za maendeleo kati ya asilimia 30 hadi 40 ya bajeti yote kama 

ilivyoelekezwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 

2020/21. 

 

Serikali itatumia mikakati mbalimbali ili kufanikisha upatikanaji wa fedha kwa ajili 

ya ugharamiaji wa Mpango. Mikakati hiyo inajumuisha: kuboresha mazingira ya 

uwekezaji na ufanyaji biashara ili kuvutia uwekezaji zaidi wa sekta binafsi katika 

maeneo ya kipaumbele; kuendelea kurasimisha sekta isiyo rasmi ili kukuza 

mchango wake katika uchumi; kuendelea kuimarisha usimamizi wa kodi na utoaji 

wa elimu ya mlipa kodi ili kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani; na kuimarisha 

ushirikiano na Washirika wa Maendeleo kupitia utekelezaji wa Mwongozo wa 

Ushirikiano wa Maendeleo (Development Corporation Framework - DCF).  

  

5.3 Vyanzo vya Mapato kwa Mwaka 2019/20 

Serikali itaendelea kutekeleza Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano, ambao unaainisha hatua za kimkakati za kuibua vyanzo 

vipya vya mapato na kuongeza makusanyo katika vyanzo vilivyopo. Hatua hizo 

zitajumuisha: kuimarisa ukusanyaji wa mapato ya ndani; kuongeza mchango wa 

Washirika wa Maendeleo katika Mpango; kuboresha mazingira ya uwekezaji ili 

kuvutia wawekezaji wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi; kuongeza 
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mchango wa mashirika na taasisi za umma; na kutumia vyanzo bunifu vya 

kuongeza mapato kama vile soko la fedha na mitaji. 

 

Katika kuongeza makusanyo kutoka katika vyanzo vya ndani, Serikali itaendelea 

kutumia soko la ndani kukusanya mitaji ya uwekezaji bila kuathiri maendeleo ya 

sekta binafsi nchini kwa kupunguza mikopo ya ndani ya muda mfupi na kuongeza 

mikopo ya muda mrefu na nafuu katika riba na kutoa nafasi ya utekelezaji wa 

miradi mikubwa. 

 

Kwa upande wa vyanzo vya nje vya mapato, Serikali itaendelea kuimarisha 

Ushirikiano na Washirika wa Maendeleo kwa kuhimiza utekelezaji wa ahadi za 

mikopo na misaada; kukopa kwenye vyanzo vya masharti nafuu; na kupunguza 

mikopo ya kibiashara. 
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SURA YA SITA 

 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

6.1 Utangulizi  

Ufanisi katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

unahitaji mifumo imara ya ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa. Mapitio ya 

utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2011/12 – 

2015/16 yalianisha changamoto mbalimbali ikiwemo udhaifu katika ufuatilaji na 

tathmini katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kwa msingi huo, Serikali 

iliandaa Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ambao unalenga kutatua changamoto 

mbalimbali zinazojitokeza ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo.  

 

Kupitia mkakati huo, mfumo wa upangaji na uwekaji wa viashiria vya utekelezaji 

utaimarishwa ambapo msukumo umewekwa katika kutekeleza vipaumbele 

vilivyopo; utoaji wa fedha kulingana na vipaumbele vilivyopo; kulinda fedha kwa 

ajili ya kutekeleza maeneo ya kipaumbele (ring-fencing); mifumo ya ufuatiliaji na 

tathmini za kisekta; na kutenga fedha kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji na tathmini.  

 

6.2 Tathmini ya Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 

2016/17 – 2020/21 

Serikali inaendelea na taratibu za kufanya tathmini ya Mpango wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21 kwa kipindi cha muda wa kati. Tathmini hiyo 

itafanywa na Mtaalam Elekezi (Independent Evaluator) ambaye ataifanya kazi hiyo 

kwa uhuru. Mtaalam huyo pamoja na masuala mengine ataisaidia Serikali 

kutambua changamoto halisi za utekelezaji wa miradi. Matokeo ya tathmini hiyo 

yatatoa mapendekezo ya mabadiliko yanayohitajika ili kuhakikisha malengo ya 

Mpango yanafikiwa kama yalivyopangwa.  

 

6.3 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa 2019/20 

Serikali itaendelea kutumia mbinu mbalimbali kwa lengo la kufikia malengo 

tarajiwa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Mbinu hizo ni pamoja na kudhibiti, 

kukagua, kufanya mapitio, utafiti, usimamizi na ufuatiliaji na tathmini. Msisitizo 

umewekwa katika mgawanyo wa majukumu ya ufuatiliaji, uratibu, tathmini na 

utoaji wa taarifa za utekelezaji pamoja na upatikanaji wa taarifa za uhakika 

zitakazotumika kupima mafanikio kwa kutumia viashiria vya kitakwimu na visivyo 

vya kitakwimu. Mfumo huu utaimarisha uwezo wa uchambuzi na utoaji taarifa 

utakaoiwezesha Serikali kufanya maamuzi na kutoa taarifa kwa umma ili kuleta tija 
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na ufanisi katika utekelezaji wa Mpango. 

 

6.4 Mgawanyo wa Majukumu 

 

6.4.1 Wizara na Taasisi za Umma 

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo iliyobainishwa katika 

mpango wa maendeleo itafanywa katika Wizara na Taasisi husika. Taarifa za 

utekelezaji zitaandaliwa kwa kila robo mwaka na kwa mwaka na kuwasilishwa 

Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha, miradi ya kielelezo, kimkakati na 

inayotekelezwa na sekta binafsi itafuatiliwa na kufanyiwa tathmini na Wizara ya 

Fedha na Mipango, kwa kushirikiana na Wizara na Taasisi husika. Lengo la 

ufuatiliaji na tathmini ni kubaini changamoto zinazokabili utekelezaji wa miradi 

hiyo na kuzitafutia ufumbuzi.  

 

6.4.2 Ofisi ya Rais – TAMISEMI. 

Ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo itakayotekelezwa katika ngazi za 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa itaratibiwa na Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI. Aidha, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinaelekezwa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

za kipindi cha robo mwaka na mwaka Ofisi ya Rais – TAMISEMI ili ziwasilishwe 

Wizara ya Fedha na Mipango. 

 

6.4.3 Sekta binafsi 

Sekta Binafsi ni wadau muhimu katika utekelezaji wa Mpango hivyo, 

wanahamasishwa kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa Mpango kwa kutoa 

taarifa zitakazosaidia kufanya mapitio ya sera na sheria ili kuboresha mazingira ya 

uwekezaji.  
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SURA YA SABA 

 

VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA KINGA 

 

7.1 Utangulizi 

Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2019/20 unaweza 

kuathiriwa na vihatarishi mbalimbali katika kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

Vihatarishi vimegawanyika katika makundi mawili ambavyo ni vya ndani na nje. 

Vihatarishi hivyo vinaweza kuathiri utekelezaji wa miradi ya maendeleo hususan 

katika maeneo ya ugharamiaji, muda na ufanisi katika utekelezaji wa miradi. Iwapo 

vihatarishi hivyo vitajitokeza, Serikali itachukua hatua madhubuti za kukabiliana na 

viashiria hivyo ili kuleta ufanisi katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa mwaka 2019/20.  

 

7.2 Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana navyo 

Vihatarishi vya ndani ni vile ambavyo udhibiti wake upo ndani ya uwezo wa 

mamlaka ya nchi. Vihatarishi hivi na mikakati ya kukabiliana navyo vimebainishwa 

katika Jedwali 7.1. 

 

Jedwali 7.1: Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana navyo 

NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

1.  Upungufu wa rasilimali (fedha 

na watu) 

 Kuongeza mapato ya ndani kwa kuwianisha mapato 

na matumizi; 

 Kuharakisha urasimishaji wa sekta isiyo rasmi; 

 Kulinda (ringfence) fedha zilizotengwa kwa ajili ya 

miradi ya maendeleo ili zigharamie shughuli 

zilizopangwa; 

 Kutumia vyanzo bunifu vya mapato; na 

 Kuendelea kuweka mikakati ya kuongeza ujuzi kwa 

wataalam.  

2.  Uharibifu wa Mazingira  Kujenga uelewa wa wananchi juu ya utunzaji wa 

mazingira;  

 kujenga uwezo wa kitaasisi katika kukabiliana na 

majanga; na  

 kuendelea kushirikisha wananchi na wadau katika 

hatua mbalimbali za utekelezaji wa miradi, hususan 

kuhusu suala la utunzaji wa mazingira.  

3.  Umiliki wa ardhi na usimamizi 

wa migogoro 

Kuhakikisha uwepo wa mipango na usimamizi wa 

matumizi bora ya ardhi na mipango miji inayoendana na 

kasi ya ukuaji wa miji na shughuli za maendeleo ili 

kurahisisha utoaji wa huduma za kijamii. 

4.  Migongano ya maslahi Kuhakikisha kuwa wadau wote wa utekelezaji wa miradi 
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NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

ya maendeleo wanajikita katika kufikia malengo ya 

maendeleo ya Taifa.  

5.  Ushiriki mdogo wa sekta binafsi 

katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo 

 Kuimarisha na kuendelea na majadiliano ya mara kwa 

mara kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi katika 

kutatua changamoto za uwekezaji; 

 Kuendelea kuweka mazingira wezeshi ya biashara, 

hususan katika sekta ya fedha ili kuwezesha sekta 

binafsi kukopa zaidi kwa ajili ya uwekezaji; na 

 Kuvutia ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji wa 

miradi kwa utaratibu wa ubia kati ya sekta ya umma 

na sekta binafsi (PPP). 

6.  Usalama mtandaoni Kuimarisha mfumo wa matumizi ya mitandao kwa kila 

taasisi kuwa na anuani yake na yenye usimamizi 

madhubuti.  

7.  Migogoro na uhalifu Kuimarisha mfumo wa usimamiaji na utekelezaji wa 

sheria na taratibu ikiwemo mfumo wa utoaji haki katika 

ujumla wake. 

 

7.3 Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana navyo 

Vihatarishi vya nje ni vile ambavyo udhibiti wake upo nje ya uwezo wa mamlaka ya 

nchi. Vihatarishi hivyo na Mikakati ya kukabiliana navyo vimefafanuliwa katika 

Jedwali 7.2. 

 

Jedwali 7.2: Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana navyo 

NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

1.  Mtikisiko wa kiuchumi kikanda 

na kimataifa 

 Kuendelea na jitihada za kupunguza utegemezi kwa 

kuwianisha mapato na matumizi;  

 kuongeza mapato ya ndani na kuharakisha 

urasimishaji wa sekta isiyo rasmi; na 

 Kuongeza matumizi ya rasilimali zinazopatikana 

nchini kukidhi mahitaji ya Taifa. 

2.  Matukio asilia na mabadiliko ya 

tabia ya nchi  

Kuimarisha mifumo ya kutambua mapema majanga na 

kuchukua tahadhari pamoja na kutekeleza miradi ya 

kuhimili mabadiliko ya tabianchi na uwezo wa kinga. 

3.  Siasa za kimaeneo ikiwemo vita 

na migogoro 

Kujenga uwezo wa majadiliano na ushiriki katika kuzuia 

matukio yatokanayo na siasa mbaya pindi yanapotishia 

kutokea kimataifa na kikanda. 

4.  Mabadiliko ya Kiteknolojia Kuhamasisha uwekezaji kutoka nje ili kuendana na 

mabadiliko ya kiteknolojia duniani 

5.  Kubadilika kwa hitajio la bidhaa 

ambazo taasisi ililenga kuzalisha 

kwa ajili ya soko la nje 

 Kufanya utafiti wa kina wa mahitaji ya soko la nje 

kabla ya uzalishaji; 

 Kuzalisha bidahaa mbadala kulingana na mahitaji ya 

soko;  
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 Kuongeza thamani ya bidhaa zinzozalishwa; na 

 Kuchochea mahitaji ya soko la ndani. 
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Kiambatisho I: Ratiba ya Maandalizi ya Mpango 2019/20 

 

Shughuli 
2018 2019 

Mhusika 
Jul Aug Sep Oct Nov Dec Jan. Feb. Mar Apr May Jun 

Maandalizi ya Mapendekezo ya 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2019/20 
 

V V V 
        

Wizara ya Fedha na Mipango 

Kupata maoni ya wadau kuhusu 

Mapendekezo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa 2019/20   V          

Wizara ya Fedha na 

Mipango, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Mashirika/ 

Taasisi, Wakala wa Serikali 

na Sekta Binafsi 

Kuwasilisha Mapendekezo ya 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2019/20 katika hatua za 

maamuzi Serikalini 

   
V 

        

Waziri wa Fedha na Mipango 

Kuwasilisha Bungeni Mapendekezo 

ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Mwaka 2019/20 
    

V 
       

Waziri wa Fedha na Mipango 

Kuandaa Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa Mwaka 2019/20 

      
V V V 

   

Wizara ya Fedha na 

Mipango, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Mashirika/ 

Taasisi, Wakala wa Serikali 

na Sekta Binafsi 

 

Kupata maoni ya wadau kuhusu 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2019/20              V    V       

Wizara ya Fedha na 

Mipango, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Mashirika/ 

Taasisi, Wakala wa Serikali 

na Sekta Binafsi 
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Shughuli 
2018 2019 

Mhusika 
Jul Aug Sep Oct Nov Dec Jan. Feb. Mar Apr May Jun 

Kuwasilisha Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Mwaka 2019/20 katika 

Bunge Zima likikaa kama Kamati ya 

Mipango 

                  V      

Wizara ya Fedha na Mipango 

Kuwasilisha Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Mwaka 2019/20  na Hali 

ya Uchumi 2018 katika Kamati ya 

Bajeti ya Bunge 

         
V 

  

Waziri wa Fedha na Mipango 

Kuwasilisha Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Mwaka 2019/20  na Hali 

ya Uchumi 2018 katika Bunge 

                       V 

Waziri wa Fedha na Mipango 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo kwa mwaka 2018/19 
     V      V      V      V 

Wizara ya Fedha na 

Mipango, Ofisi ya Rais – 

TAMISEMI, Wizara za 

Serikali 
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Kiambatisho II: Miradi Iliyofuatiliwa katika Mwaka 2017/18 

 

Na. Jina la Mradi Mkoa Sekta 

1.  Kiwanda cha Goodwill Ceramic LTD Pwani Viwanda  

2.  Eneo la viwanda TAMKO Pwani  Viwanda  

3.  Chuo cha Mafunzo ya Mifugo Morogoro Elimu 

4.  Ujenzi wa Bwawa la Kidunda  Morogoro Maji 

5.  Ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha 

standard gouge 

Dar - Morogoro Uchukuzi 

6.  Ujenzi wa jengo la Saratani katika 

hospitali ya rufaa ya Bugando 

Mwanza  Afya  

7.  Ujenzi wa Meli ziwa Victoria  Mwanza  Uchukuzi 

8.  Ujenzi wa kivuko kipya cha Kigongo - 

Busisi 

Mwanza  Uchukuzi 

9.  Upanuzi wa Mtandao wa Usafirishaji 

maji kutoka ziwa Victoria hadi mji wa 

Kishapu kupitia mji wa Manganzo, 

Kolandoto, na mgodi wa almasi wa 

Mwadui 

Shinyanga  Maji 

10.  Ujenzi wa jengo la ghorofa kumi la 

chuo cha DIT  

Dar es salaam Elimu 

11.  Kampuni ya wakulima wa Chai 

Mwakaleli 

Mbeya  Kilimo 

12.  Ujenzi wa daraja la Magufuli katika mto 

kilombero kwenye barabara ya Mikumi 

– Ifakara – Mahenge  

Morogoro Ujenzi 

13.  Ujenzi wa Maabara ya Maji Mbeya Maji  

14.  Kituo cha utafiti TALIRI  Mbeya Mifugo  

15.  Ujenzi wa Ghala la Taifa la kuhifadhi 

nafaka 

Songwe  Kilimo  

16.  Ujenzi wa Jengo la Ghorofa 2 la X  Ray 

Katika Hospitali ya Rufaa ya Nyanda za 

Juu Kusini  

Mbeya Afya  

17.  Kiwanda cha Mtanga Food Products Iringa  Viwanda  

18.  Ujenzi wa hospitali ya Benjamin Mkapa Dodoma  Afya  

19.  Kiwanda cha KEDA (T) CERAMICS 

CO. LTD (zamani Twyford) 

Pwani Viwanda  

20.  Skimu ya umwagiliaji Kongogo Dodoma  Maji 

21.  Skimu ya umwagiliaji DAKAWA Morogoro  Maji 

22.  Skimu ya umwagiliaji RUVU  Pwani Maji  
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Na. Jina la Mradi Mkoa Sekta 

23.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi (VETA) – Kihonda  

Morogoro  Elimu  

24.  Ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi  Njombe Elimu  

25.  Eneo Maalum la Uwekezaji Ruvuma Ruvuma  Viwanda  

26.  Mradi wa Maji Ruvuma Ruvuma  Maji  

27.  Ukarabati wa Maabara ya Maji  Ruvuma  Maji 

28.  Mradi wa Maji Makonde Mtwara  Maji 

29.  Ujenzi wa Maabara ya Maji  Mtwara  Maji 

30.  Kiwanda cha Chumvi cha Magereza  Lindi Viwanda  

31.  Mradi wa Usambazaji wa maji wa 

Handeni Trunk Main 

Tanga  Maji  

32.  Kiwanda cha A to Z Textile Mills LTD Arusha  Viwanda  

33.  Kiwanda cha Maziwa cha the Grande 

Demam Co. Ltd 

Arusha  Viwanda  

34.  Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Arusha 

(Arusha Technical College) 

Arusha Elimu  

35.  Hospitali ya Kilimanjaro Christian 

Medical Centre (KCMC) 

Kilimanjaro  Afya  

36.  Kituo cha Utafiti na Mafunzo ya Kilimo 

KATRIN (Kilombero Agricultural 

Training and Research Institute) 

Morogoro Kilimo 

37.  Mradi wa Skimu ya Umwagiliaji 

Msolwa 

Morogoro Kilimo 

38.  Mradi wa ujenzi wa Barabara ya Kidatu 

- Ifakara 

Morogoro Ujenzi  

39.  Kiwanda cha Sukari Kilombero Morogoro Viwanda  

40.  Skimu za Umwagiliaji Magonzi 

ikijumuisha ujenzi wa ghala na uwepo 

wa vifaa wezeshi (mashine) kuendesha 

mradi 

Iringa Kilimo 

41.  Kiwanda cha Maziwa ASAS Iringa Viwanda 

42.  Mamlaka ya usambazaji maji safi na 

Maji taka Iringa  (Iringa Water Supply 

and Sanitation Authority – WSSA) 

Iringa Maji 

43.  Uwanja wa ndege Iringa Iringa Uchukuzi 
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