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SEHEMU YA TATU
USIMAMIZI WA MIKOPO

15. Majukumu ya Mkurugenzi.

16.  Majukumu ya Afisa Maendeleo ya Jamii.

17.  Majukumu ya Afisa Biashara.

18.  Wajibu wa Mweka Hazina.

19.  Wajibu wa Mkaguzi wa Ndani.

20.  Kamati ya huduma za mikopo ngazi ya kata.

21. Majukumu ya Kamati ya Huduma ya Mikopo ngazi ya Kata.

22.  Kamati ya Huduma ya Mikopo ngazi ya Halmashauri.

23.  Majukumu ya Kamati ya Huduma ya Mikopo ngazi ya
Halmashauri.

24.  Kamati ya Wilaya ya Uhakiki wa Mikopo.

25. Majukumu ya Kamati ya Wilaya ya Uhakiki wa Mikopo.

26.  Majukumu ya Timu ya Menejimenti.

27.  Majukumu ya Kamati ya Kudumu ya Fedha, Uongozi na Mipango
na kamati ya kudumu ya fedha na utawala.

28.  Majukumu ya Baraza la Madiwani.

29.  Wajibu wa Kamati ya Bajeti ya Halmashauri.

30.  Kamati ya uratibu wa Mikopo ngazi ya Mkoa.

31.  Majukumu ya kamati ya uratibu wa mikopo ngazi ya mkoa.

32.  Kitengo cha uratibu wa utoaji na usimamizi wa mikopo ya vikundi.

SEHEMU YA NNE
UTOAIJI WA MIKOPO KWA UTARATIBU WA TAASISI ZA FEDHA

33.  Utoaji wa Mikopo kwa utaratibu wa taasisi za fedha.
34.  Ufuatiliaji na ukusanyaji wa marejesho.

35. Majukumu ya pande zote.

36.  Tathmini na uboreshaji.

SEHEMU YA TANO
MASHARTI YA JUMLA

37.  Akaunti Maalum ya Mikopo.

38.  Mafunzo na ufuatiliaji wa mikopo ya vikundi.
39.  Akaunti Maalum ya Mikopo.

40.  Mafunzo na ufuatiliaji wa mikopo ya vikundi.
41.  Kuhitimu ukopaji.

42.  Makosa na adhabu.

43.  Kufutwa kwa Kanuni.
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SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 374(4))

KANUNI ZA UTOAJI NA USIMAMIZI WA MIKOPO KWA VIKUNDI VYA WANAWAKE,
VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU ZA MWAKA 2024

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za
Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa Vikundi vya
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu za
Mwaka 2024.

Matumizi 2. Kanuni hizi zitatumika katika Mamlaka za
Serikali za MitaaTanzania Bara.

Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama
muktadha utahitaji vinginevyo:

“ajira rasmi” maana yake ni aina ya ajira inayozingatia
sheria na taratibu za ajira katika sekta ya umma
au sekta binafsi ambapo mfanyakazi huajiriwa
kwa mujibu wa mkataba ambao unajumuisha
taarifa za mshahara, posho maalumu, saa za
kufanya kazi, likizo, haki na wajibu wa mwajiri
na mwajiriwa, malipo ya kodi, mchango wa bima
ya afya na pensheni;

“Kamati ya Huduma za Mikopo” maana yake ni
Kamati ya Huduma za Mikopo iliyoanzishwa
chini ya Kanuni hizi;

“Kamati ya Wilaya ya Uhakiki wa Mikopo” maana
yake ni Kamati ya Uhakiki wa Mikopo
iliyoanzishwa chini ya Kanuni hizi;

“Kamati ya Kudumu ya Fedha, Uongozi na Mipango”
maana yake ni Kamati ya Kudumu ya Fedha,
Uongozi na Mipango ya Mamlaka ya Wilaya;
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“Kamati ya Kudumu ya Fedha na Utawala” maana
yake ni Kamati ya Kudumu ya Fedha na
Utawala ya Mamlaka za Miji;

“kijana” maana yake ni mtu mwenye umri wa kuanzia
miaka 18 hadi 45;

“Mamlaka ya Serikali ya Mitaa” maana yake ni
halmashauri ya wilaya, mji, manispaa au jiji;

“mkopo” maana yake ni fedha taslimu, vifaa au fedha
pamoja na vifaa vinavyotolewa na mamlaka za
serikali za mitaa kwa vikundi vya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

Sura ya 342 “taasisi ya fedha” itakuwa na maana kama
ilivyotafsiriwa kwenye Sheria ya Benki na
Taasisi za Fedha; na

“Timu ya Menejimenti” maana yake ni Mkurugenzi
na Wakuu wa divisheni na vitengo katika
Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

SEHEMU YA PILI
UTENGAIJI, UTOAJI NA UREJESHAJI WA MIKOPO

Wajibu wa 4.-(1) Mamlaka ya Serikali za Mitaa itakuwa

kutengafedha 15 wajibu wa kutenga asilimia kumi ya mapato
yanayokusanywa kutoka kwenye vyanzo vya ndani
vya mapato kwa ajili ya kutoa mikopo kwa vikundi
vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

(2) Katika kutekeleza masharti ya kanuni
ndogo ya (1), Mkurugenzi akiwa kama Afisa Masuuli
atakuwa nawajibu wa kuhakikisha kuwa:

(a) Mamlaka ya Serikali za Mitaa inatenga
asilimia kumi ya mapato ya ndani kwa ajili
ya kutoa mikopo;

(b) mikopo inatolewa kwa kuzingatia masharti
ya Kanuni hizi; na

(c) vikundi  vilivyokopeshwa  vinarejesha
mikopo kwa mujibu wa mkataba.

Mgao wa fedha 5.-(1) Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatumia

za mikopo fedha zilizotengwa kwa mujibu wa kanuni ya 4 kutoa
mikopo kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu.
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(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo
ya (1), Mamlakaya Serikali za Mitaa itatoa mikopo
kwa kuzingatia mgawo ufuatao:

(a) asilimia arobaini ya fedha zilizotengwa
kwa ajili ya mikopo ya vikundi vya
wanawake;

(b) asilimia arobaini ya fedha zilizotengwa
kwa ajili ya mikopo yavikundi vya vijana;
na

(c) asilimia ishirini ya fedha zilizotengwa
kwa ajili ya mikopo ya vikundi vya watu
wenye ulemavu.

(3) Endapo fedha zilizotengwa kwa kundi
mojawapo kati ya makundi yaliyoainishwa kwenye
Kanuni ndogo ya (2), hazikutumika kutokana na
kutokupokea maombi au kuwepo kwa fedha zilizobaki
kwenye fungu husika, Mamlaka ya Serikali za Mitaa
inaweza kutoa mkopo kwa kundi lingine lililoainishwa
katika kifungu hiki kutoka katika asilimia iliyotengwa
kwa ajili ya kundi jingine lenye mahitaji zaidi.

(4) Mikopo itakayotolewa chini ya Kanuni hizi
haitatozwa riba.

Sifa za kupata 6.-(1)Bila kuathiri masharti ya Kanuni hizi,
mkopo kikundi cha wanawake, vijana au watu wenye
ulemavu kitakuwa na sifa ya kupatamkopo endapo:

(a) wanakikundi wake ni raia wa Tanzania
wenye akili timamu na umri usio chini ya
miaka kumi na nane;

(b) kimetambuliwa na Mamlaka ya Serikali
za Mitaa kupitia mfumo wa kieletroniki
wa utoaji na usimamizi wa mikopo;

(c) kinajishughulisha na wujasiriamali au
kinakusudia  kuanzisha shughuli za
ujasiriamali mdogo au wa kati;

(d) kwa kikundi cha wanawake au vijana,
kina idadi ya wanakikundi wasiopungua
watano na kwa kikundi cha watu wenye
ulemavu, kina idadi ya wanakikundi
wasiopungua wawili;

(e) kina akaunti ya benki iliyofunguliwa kwa
jina la kikundi kwa ajili ya matumizi ya
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kikundi;

() hakina wajumbe wenye ajira rasmi; na

(g) kimepata mafunzo ya ujasiriamali.

(2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya

(1), kikundi kitahesabika kuwa kimepoteza sifa ya
kupata mkopo endapo:-

(a) kitapoteza moja wapo ya sifa zilizoainishwa
katika kanuni ndogo ya(1);

(b) hakijamaliza au kimeshindwa kurejesha
mkopo uliotolewa chini ya Kanuni hizi;

(c) kimetoa taarifa za uongo kwa Mamlaka ya
Serikali za Mitaa kwa lengo la kupata
mkopo;

(d) kimetumia fedha za mkopo kwa matumizi
tofauti na yale yaliyoombewa mkopo bila
ya idhini ya Timu ya Menejimenti.

Mkopo kwa mtu 7.-(1) Bila kujali masharti ya kanuni ya 6, mtu

mwenye ulemavi -y enve ulemavu atakuwa na sifa ya kupata mkopo na
kuchukuliwa kuwa ni kikundi cha watu wenye
ulemavu endapo:

(a) timu ya menejimenti itajiridhisha kuwa mtu
huyo amekosa mtu mwingine mwenye
ulemavu na sifa ya kuwa mwanakikundi wa
kikundi cha watu wenye ulemavu;

(b) anajishughulisha na  ujasiriamali au
anakusudia  kuanzisha  shughuli  za
ujasiriamali mdogo au wa kati;

(c) ana akaunti ya benki iliyofunguliwa kwa
jina lake kwa shughuli maalum =za
kiujasiriamali; na

(d) hana ajira rasmi.

(2) Masharti mengine ya Kanuni hizi yatatumika

kwa mtu mwenye ulemavu atakayepatiwa mkopo kwa
mujibu wa masharti ya kanuni ya 6(1).

Utaratibu wa 8.-(1) Mamlaka ya Serikali za Mitaa

uombaji wa itawajibika kutoa tangazo kwa umma Kkwa

mikopo . . . .
madhumuni ya kuutarifu umma na vikundi vya
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kuhusu
kuwepo kwa fedha zilizotengwa kwa ajili ya mikopo
ya vikundi.
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(2) Kikundi kinachokusudia kuomba mkopo
kitatuma maombi kwa Halmashauri kupitia mfumo
wa kielektroniki wa utoaji na usimamizi wa mikopo.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya
(2), maombi ya mkopo yatazingatia utaratibu
uliobainishwa katika mwongozo wa utoaji na
usimamizi wa mikopo ya vikundi vya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu katika mamlaka ya
serikali za mitaa.

Utaratibu wa 9.-(1) Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatakiwa
utoaji wa kushughulikia maombi ya mikopo katika kipindi
mikopo .. . . .. e g .
kisichozidi miezi miwili tangu tarehe ya mwisho ya
kupokea maombi ya mkopo.
(2) Endapo maombi ya mkopo yamekubaliwa,
Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatakiwa kukitaarifu
kikundi kilichokubaliwa kupata mkopo ndani ya muda
wa siku saba tangu uamuzi wa kukubali maombi
kufikiwa.
(3) Endapo maombi ya mkopo yatakataliwa,
Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatakiwa kukitaarifu
kikundi kuhusu kukataliwa kwa maombi hayo pamoja
na sababu zake ndani ya muda wa siku saba tangu
uamuzi ulipofikiwa.
(4) Endapo maombi ya mkopo yataridhiwa,
Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatakiwa kuingiza kiasi
cha mkopo kilichoridhiwa katika akaunti ya kikundi
husika baada ya kusaini Mkataba na kikundi.

Matumizi ya 10.-(1) Fedha za mikopo zitakazotolewa chini
fedha zamikopo v Kanuni hizi zitatumika kwa miradi iliyoidhinishwa
na Timu ya Menejimenti kwa kuzingatia ushauri na
mapendekezo ya Kamati ya Huduma za Mikopo
katika ngazi ya Halmashauri.
(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya
(1), mkopo utakaotolewa chini ya Kanuni hizi
unaweza kutekeleza mradi wa mwanakikundi mmoja
mmoja na kikundi kitabaki kuwa dhamana ya mkopo.
(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya
(1), kikundi kinaweza kubadilisha mradi baada ya
kuomba na kupata idhini ya Timu ya Menejimenti.
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Urejeshaji wa 11.-(1) Kikundi kilichopata mkopo chini ya
mikopo Kanuni hizikitatakiwa kuanza kurejesha mkopo baada
ya miezi mitatu tangu siku ya kupata mkopo.

(2) Marejesho ya mkopo yatafanyika kila
mwezi kwa kuzingatia viwango vilivyokubaliwa kati
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na kikundi
kilichopata mkopo.

(3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1)
na (2), Mamlaka ya Serikali za Mitaa inaweza kuingia
makubaliano na kikundi kilichopata mkopo kuhusu
namna bora ya urejeshaji wa mkopo kulingana na aina
ya mradi.

(4) Kikundi kilichopata mkopo kitawajibika
kuwasilisha marejesho ya mkopo kupitia mfumo wa
malipo ya serikali.

(5) Kikundi au mwanakikundi ataweka fedha
zinazotokana na shughuli anayofanya iliyopatiwa
mkopo kwenye akaunti ya benki iliyofunguliwa kila
anapopokea mapato baada ya kutoa matumizi kwa
ajili ya akiba na kulipa mkopo.

(6) Mamlaka ya Serikali za Mitaa zitakusanya
au kufuatilia urejeshaji wa mikopo kutoka kwa
vikundi kulingana na makubaliano yaliyoainishwa
katika mkataba uliosainiwa kati ya Mamlaka ya
Serikali za Mitaa na kikundi.

Kuchelewesha 12.-(1) Mkopo wenye tareche maalum ya rejesho

ﬁ?ﬁzﬁho va utachukuliwa kuwa umecheleweshwa wote ikiwa
sehemu ya rejesho au malipo yanayodaiwa kimkataba
hayajalipwa.

(2) Mikopo inayorejeshwa kwa awamu
itachukuliwa kuwa yote imecheleweshwa ikiwa awamu
yoyote inayotakiwa kurejeshwa imecheleweshwa kwa
siku moja au zaidi.

(3) Mkopo wa kikundi utachukuliwa kuwa wote
umecheleweshwa  pale  ambapo  mwanakikundi
ameshindwa  kurejesha na kiasi  kinachotakiwa
kurejeshwa hakijarejeshwa na wanakikundi.

(4) Endapo kikundi kitachelewesha marejesho
kwa mujibu wa mkataba, Mamlaka ya Serikali za Mitaa
itatoa notisi ya siku saba kukitaka kikundi kufanya
marejesho.
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(5) Endapo baada ya muda wa siku saba kikundi
kitashindwa kafanya marejesho, Mamlaka ya Serikali za
Mitaa itakiita kikundi kilichochelewesha marejesho kwa
ajili ya ushauri na kuingia makubaliano ya namna ya
kurejesha kiasi ambacho hakijalipwa.

Kushindwa 13.-(1) Endapo kikundi kilichopata mkopo

kurejesha kitashindwa kurejesha mkopo kwa mujibu wa

mkopo . . ..
makubaliano, mkataba au muda uliopangwa chini ya
kanuni ya 12(5), Mamlaka ya Serikali za Mitaa itakipa
kikundi hicho notisi ya siku thelathini ya kukitaka
kurejesha mkopo unaopaswa kulipwa.

(2) Endapo kikundi kitashindwa kurejesha

mkopo baada ya muda wa nyongeza, Mamlaka ya
Serikali za Mitaa itatoa notisi kwa kikundi hicho
kuhusu kusudio la kufungua shauri mahakamani dhidi
ya wanakikundi.

Nyongeza ya 14. Bila kuathiri masharti ya muda wa
Emdf‘ wa kurejesha mkopo ulioainishwa kwenye Kanuni hizi,
urejesha . . - .
mkopo kikundi kilichopata mkopo kinaweza kuongezewa
muda wa kurejesha mkopo huo kwa kuwasilisha
maombi maalum kwa Mkurugenzi yakiainisha sababu
za kushindwa kurejesha mkopo kwa wakati na
mpango uliopo wa kurejesha mkopo katika muda wa

nyongeza.

SEHEMU YA TATU
USIMAMIZI WA MIKOPO

Majukumu ya 15. Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali za
Mkurugenzi Mitaa atakuwa na wajibu wa kutekeleza majukumu
yafuatayo:

(a) kusimamia urejeshaji wa mikopo ya
vikundi kwa wakati;

(b) kuwasilisha mapendekezo ya maombi ya
mikopo ya vikundi kwenye kamati ya
wilaya ya uhakiki wa mikopo;

(c) kuchukua hatua stahiki kwa vikundi
vinavyokiuka masharti ya Kanuni hizi;

(d) kuwasilisha taarifa za utoaji na usimamizi
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wa mikopo kwa kila robo katika ofisi ya

Mkuu wa Mkoa;
(e) kusimamia utekelezaji wa taarifa za
ukaguzi;

(f) kuwezesha na kusimamia utendaji kazi wa
kamati za huduma za mikopo ya vikundi
ngazi ya kata na halmashauri; na

(g)kuwezesha mafunzo kwa wasimamizi,
kamati na vikundi.

Majukumu ya 16.-(1) Afisa Maendeleo ya Jamii wa
Afisa Mamlaka ya Serikali za Mitaa atakuwa na majukumu
Maendeleo ya

Jamii yafuatayo:
(a) kutambua vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu;
(b) kuratibu  mikopo ya vikundi vya

wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu;
(c) kupokea maombi ya mikopo

yaliyowasilishwa na vikundi;

(d) kusimamia uhai na kulinda maslahi ya
vikundi na kuvijengea uwezo katika
kufanikisha shughuli za uchumi;

(e) kufuatilia marejesho ya mikopo;

(f) kuhakikisha mikopo inayotolewa inatumika
kama ilivyokusudiwa;

(g) kuandaa na kuwasilisha taarifa ya mikopo
iliyotolewa kwa Kamati ya Huduma za
Mikopo;

(h) kuandaa taarifa ya kila robo mwaka na
kuiwasilisha kwenye vikao vya kisheria
vya Mamlaka ya Serikali ya Mitaa;

(1) kuwa kiungo kati ya vikundi na Kamati ya
Huduma za Mikopo;

(j) kutunza kumbukumbu za mikataba, mikopo
na marejesho ya vikundi vilivyopewa
mikopo;

(k) kuhamasisha uanzishaji wa vikundi kwa
kuzingatia fursa zilizopo katika maeneo
husika; na

(1) kushirikiana na afisa biashara katika
kuunganisha vikundi na taasisi zenye fursa
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mbalimbali za kiuchumi.

2) Katika kutekeleza majukumu
yaliyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1), Afisa
Maendeleo ya Jamii atatakiwa kushirikiana na
wataalamu wa sekta nyingine wa Mamlaka ya Serikali
za Mitaa.

Majukumu ya 17. Afisa Biashara wa Mamlaka ya Serikali za
Afisa Biashara -\ riaa atakuwa na majukumu yafuatayo:

(a) kushirikiana na wajumbe wengine wa Kamati
ya Huduma za Mikopo kuhakikisha vikundi
vinavyoibuliwa vinawezeshwa kutumia fursa
za kibiashara  zilizopo ndani na nje ya
Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

(b) kuunganisha vikundi na sekta mbalimbali za
uzalishaji;

(c) kuviwezesha vikundi vinavyojihusisha na
uzalishaji wa bidhaa kupata alama za ubora
wa biashara;

(d) kushirikiana na Afisa Maendeleo ya Jamii
katika kuunganisha vikundi na taasisi zenye
fursa;

(e) kushirikiana na wataalamu wa sekta nyingine
kutafuta masoko ya ndani na nje ya
Halmashauri kwa bidhaa zinazozalishwa na
vikundi; na

(f) kuhamasisha vikundi kujirasimisha kibiashara
ili kuongeza wigo wa fursa ya soko la bidhaa
wanazozalisha.

Wajibu wa 18. Mweka Hazina wa Mamlaka ya Serikali za
Mweka Hazina . .. .
Mitaa atakuwa na wajibu wa kufanya malipo na
kuhasibu fedha za mikopo ya vikundi.

Wajibu wa 19. Mkaguzi wa Ndani wa Mamlaka ya

%é‘;fium wa Serikali za Mitaa atakuwa na wajibu chini ya Kanuni
hizi wa kukagua fedha zilizotengwa kwa ajili ya
mikopo ya vikundi, miradi ya vikundi, urejeshaji na
usimamizi wa mikopo kila robo mwaka.

Kamati ya 20. Kutakuwa na Kamati ya Huduma za Mikopo

huduma za
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mikopongaziya  ngazi ya Kata katika kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa
kata . .
itakayokuwa na wajumbe wafuatao:
(a) Mtendaji wa Kata ambaye atakuwa
Mwenyekiti wa Kamati;
(b) Afisa Maendeleo ya Jamii Kata ambaye
atakuwa Katibu wa Kamati;
(c) Afisa Ustawi wa Jamii Kata;

(d) Maafisa Ugani wa Kata;
(e) Afisa Elimu Kata;
(f) Polisi Kata; na

Majukumu ya 21. Kamati ya Huduma ya Mikopo itakuwa na
Eﬁgﬁ;gi . majukumu yafuatayo:

Mikopo ngazi ya (a) kupokea, kujadili na kuchambua maombi ya
Kata mikopo yaliyopokelewa;

(b) kufanya tathmini ya awali ya maombi
yaliyowasilishwa, kutembelea, kuhakiki na
kushauri  kuhusu vikundi  vilivyoomba
mikopo ;

(c) kuwasilisha taarifa ya maombi ya mikopo
kwa Kamati ya Huduma za Mikopo ngazi ya
Halmashauri;

(d) kufanya ufuatiliaji wa marejesho kwa vikundi
vilivyopewa mikopo;

(e) kufanya ufuatiliaji wa vikundi kuona
maendeleo ya shughuli zao;

(f) kushirikisha wadau kutoa mafunzo kwa
vikundi; na

(g) kuwasilisha taarifa ya mikopo kwa Kamati ya
Maendeleo ya Kata.

Kamati ya 22.-(1) Kutakuwa na Kamati ya Huduma ya
Hudumaya '~ nfikopo ngazi ya Halmashauri katika kilaMamlaka ya
Mikopo ngazi . . . . .
ya Halmashauri  Serikali za Mitaa itakayokuwa na wajumbe wafuatao:
(@) Mkuu wa  Divisheni au  Kitengo
atakayeteuliwa na Mkurugenzi ambaye
atakuwa Mwenyekiti wa Kamati;
(b) Mweka Hazina;

(¢) Mkuu wa Divisheni ya Mipango na Uratibu;
12
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(d) Afisa Ushirika;

(e) Afisa Ustawi wa Jamii;

() Mkuu wa Divisheni ya Maendeleo ya

Jamii ambaye atakuwa Katibu wa Kamati.

(g) Mratibu wa Mikopo;

(h) Afisa Biashara; na

(i) Afisa Vijana.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya
(1), Kamati inaweza kumwalika mtaalamu yeyote
kuisaidia Kamati, isipokuwa mtu huyo hatakuwa na

haki ya kupiga kura.

Majukumu ya 23. Kamati ya Huduma ya Mikopo ngazi
Eﬁﬁlﬁﬁa ya Halmshauri itakuwa na majukumuyafuatayo:
Mikopo ngazi (a) kupokea na kujadili taarifa ya uchambuzi
ya Halmashauri wa vikundi vilivyoomba mikopo kutoka
katika kamati ya huduma ya mikopo ya

kata;
(b) kufanya tathmini ya maombi

yaliyowasilishwa na kutoa mapendekezo ya
kutoa mikopo kwa vikundi na waombaji
waliokidhi vigezo;

(c) kuandaa taarifa ya maombi ya vikundi na
mapendekezo ya kupewa au kutopewa
mikopo na kuwasilisha kwenye timu ya
menejimenti ya halmashauri;

(d) kuhakikisha kuwa wanufaika wa mikopo
wanapata taarifa kuhusu kufunguliwa kwa
dirisha la mikopo kwa wakati;

(e) kuratibu mafunzo ya uendeshaji wa
shughuli za kiuchumi, biashara na
usimamizi wa fedha kwa vikundi;

(f) kufanya ufuatiliaji kwa vikundi
vilivyopewa mikopo kuona shughuli
zinazotekelezwa na kutoa ushauri wa
kitaalamu pale inapohitajika;

(g) kufuatilia marejesho ya mikopo na kutoa
ushauri katika eneo la urejeshaji na utunzaji
wa kumbukumbu za mikopo;

(h) kuibua na kujadili fursa zilizopo ndani ya
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ili ziweze
kutumiwa katika kuhamasisha uanzishaji
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wa vikundi kwa ajili ya kupata mikopo; na
(1) kutekeleza  suala  lolote  linalohusu

utekelezaji wa Kanuni hizi kwa kadri

itakavyoelekezwa na Timu ya Menejimenti.

Kamati ya 24. Kutakuwa na Kamati ya Uhakiki kwa kila
g}iﬁil},\i . Mamlaka za Serikali za Mitaa ambayo itakuwa na
Mikopo wajumbe wafuatao:
(a) Katibu Tawala Wilaya ambaye atakuwa
Mwenyekiti wa Kamati;
(b) mjumbe mmoja kutoka Ofisi ya Usalama ya
Wilaya;
(c) mjumbe mmoja kutoka Ofisi ya
TAKUKURU Wilaya;
(d) mjumbe mmoja kutoka Kamati ya Uratibu
wa Mikopo ngazi ya Mkoa; na
(e) Mkuu wa Divisheni ya Maendeleo ya Jamii
wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambaye
atakuwa Katibu wa Kamati.
Majukumu ya 25. Kamati ya uhakiki itakuwa na majukumu
&?112;2 g: yafuatayo:
Uhakiki wa (a) kupokea na kujadili taarifa ya mapendekezo
Mikopo ya vikundi vilivyowasilisha maombi ya
mkopo kutoka timu ya menejimenti; na
(b) kutoa ushauri kwa timu ya menejimenti
kuhusu vikundi vilivyopendekezwa kupewa
mkopo.
Majukumu ya 26. Katika kushughulikia maombi ya mikopo
Emu ya inayotolewa chini ya Kanuni hizi, Timu ya
enejimenti

Menejimenti itakuwa na majukumu yafuatayo:

(a) kupokea na kujadili mapendekezo ya
mikopo kutoka Kamati ya Huduma ya
Mikopo ya Halmashauri;

(b) kuwasilisha orodha ya vikundi
vilivyopendekezwa kupewa mikopo kwa
Kamati ya Wilaya ya Uhakiki wa Mikopo;

(c) kupokea taarifa ya uhakiki wa mikopo
kutoka Kamati ya Wilaya ya Uhakiki wa
Mikopo;

(d) kuidhinisha mikopo kwa vikundi
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vilivyokidhi vigezo baada ya kuhakikiwa
na kamati ya wilaya ya uhakiki;

(e) kufuatilia marejesho ya mikopo;

(f) kupokea taarifa za hali ya utoaji na
urejeshaji wa mikopo kutoka Kamati ya
Huduma ya Mikopo ya Halmashauri;

(g) kuwasilisha orodha ya vikundi
vilivyopendekezwa kupewa mikopo kwa
Kamati ya Wilaya ya Uhakiki wa Mikopo;

(h) kujadili na kuwasilisha taarifa ya robo
mwaka ya utekelezaji wa Kanuni hizi
katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa.

Majukumu ya 27. Kamati ya Kudumu ya Fedha, Uongozi na
Eﬁgﬁig?]a Mipango katika mamlaka ya wilaya na Kamati ya
Fedha, Uongozi ~Kudumu ya Fedha na utawala katika mamlaka za miji
na Mipangona  zitakuwa majukumu yafuatayo:

kamati ya (a) kupokea taarifa ya fedha zilizotengwa na

kudumu ya . .
fodha na utawala kutolewa kwenye vikundi;

(b) kukagua miradi ya vikundi vilivyopata
mikopo kwa kufuata utaratibu wa kawaida
wa ukaguzi wa miradi ndani ya eneo la
Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

ll\s/lajukulmu ya 28. Baraza la Madiwani litakuwa na jukumu la
araza la : :

Madiwani kupokea taarifa ya mikopo.

Wajibu wa 29. Kutakuwa na Kamati ya Bajeti ya

gﬁ:{;ﬁi "ﬂfin Halmashauri itakayokuwa na majukumu yafuatayo:

(a) kutenga bajeti ya asilimia kumi ya mapato ya
ndani yasiyolindwa kwa ajili ya mikopo ya
vikundi;

(b) kutenga fedha ya asilimia kumi ya mapato ya
ndani ya yasiyolindwa kwa ajili ya mikopo ya

vikundi; na
(c) kutathmini utekelezaji wa bajeti ya asilimia
kumi.
Kamati ya 30. Kutakuwa na Kamati ya Uratibu wa Mikopo
uratibu wa . Mkoa itak Kk . b fuatao:
Mikopo ngaziya N€3Z1 ya Mkoa itakayokuwa na wajumbe wafuatao:
Mkoa (@) Mkuu wa Sehemu au Kitengo ambaye
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atateuliwa na Katibu Tawala wa Mkoa na
atakuwa Mwenyekiti wa Kamati;

(b) Katibu tawala msaidizi sechemu ya mipango
na uratibu ambaye atakuwa Katibu wa
Kamati;

(c) Katibu tawala msaidizi sehemu ya
menejimenti, ufuatiliaji na ukaguzi,

(d) Afisa Maendeleo ya Jamii anayeratibu
mikopo;

(e) Afisa kutoka sehemu ya uchumi na uzalishaji;

(f) Afisa kutoka sehemu ya viwanda, biashara na
uwekezaji,

(g) Afisa Ustawi wa Jamii; na

(h) Afisa Usimamizi wa Fedha.

Majukumu ya 31. Kamati ya uratibu wa mikopo ngazi ya mkoa
kamati ya uratibu . tak uk fuat .

wa mikopo ngazi  1taKUWa na majukumu yafuatayo: o .

ya mkoa (a) kuhakikisha Mamlaka ya Serikali za Mitaa

zinatenga asilimia kumi ya mapato ya ndani
kwa ajili ya mikopo kwa vikundi;

(b) kusimamia utoaji wa mafunzo katika
Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

(c) kuchambua na kuandaa taarifa ya utoaji,
usimamizi na urejeshaji wa mikopo ngazi ya
mkoa;

(d) kutoa taarifa ya utoaji na urejeshaji wa
mikopo kwa Katibu Tawala wa Mkoa;

(¢) kumshauri Katibu Tawala wa Mkoa
kuchukua hatua stahiki kwa halmashauri
zisizozingatia sheria, kanuni na taratibu za
mikopo;

(f) kuhakikisha kuwa halmashauri zinasimamia
uundaji wa vikundi kulingana na fursa za
kiuchumi zilizopo katika maeneo yao;

(g) kumshauri Katibu Tawala wa Mkoa kufanya
kikao cha tathmini kabla na baada ya
utekelezaji wa utoaji na urejeshaji wa mikopo
pamoja na shughuli za vikundi pale
inapohitajika na kuwasilisha taarifa kwa
Wizara;
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(h) kufuatilia utekelezaji wa miradi ya vikundi
vilivyoanzishwa kutokana na mikopo ya
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu,
kubaini mafanikio na changamoto na kutoa
ushauri; na

(1) kutekeleza majukumu mengine yanayohusu
utoaji, usimamizi na urejeshaji wa mikopo.

Kitengo cha 32.-(1) Katika kusimamia utekelezaji wa
Eizg;ﬁzva Kanuni hizi, kutakuwa na Kitengo cha Uratibu wa
usimamiziwa  Utoaji na Usimamizi wa Mikopo ya Vikundi katika
mikopo ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.

vikundi (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya

(1), Kitengo cha Uratibu wa Utoaji na Usimamizi wa
Mikopo ya Vikundi kitakuwa na majukumu
yafuatayo:

(a) kuandaa na kusimamia mifumo ya uendeshaji
na utoaji wa mikopo ya vikundi ;

(b) kusimamia utekelezaji wa makubaliano ya
Serikali na Taasisi za Fedha kuhusu utoaji,
usimamizi na urejeshaji wa mikopo;

(c) kufanya ufuatiliaji na kuhakikisha Ofisi za
Wakuu wa Mikoa zinatekeleza majukumu ya
uratibu na usimamizi wa shughuli za mikopo;

(d) kupokea taarifa, kuzichambua na kushauri juu
ya utekelezaji wa utoaji na urejeshaji wa
mikopo;

(e) kufanya ufuatiliaji shirikishi wa utengaji,
utoaji na urejeshaji wa mikopo kwa mujibu
wa kanuni hizi;

(f) kuandaa na kufanya mapitio ya sheria,
kanuni na miongozo inayohusu utoaji na
urejeshaji wa mikopo;

(g) kujenga uwezo wa wasimamizi wa mikopo
katika ngazi za mikoa na halmashauri;

(h) kuhakikisha mamlaka za serikali za mitaa
zinatenga fedha za mikopo kwa mujibu wa
Sheria;

(1) kuratibu vikao vya tathmini ya utoaji na
urejeshaji  wa  mikopo kwa  kadri
itakavyohitajika;
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(j) kutekeleza majukumu mengine
yanayohusiana na mikopo kwa vikundi;

(k) kufanya utafiti na uchambuzi wa shughuli
za utoaji wa mikopo ya vikundi; na

(1) kushauri masuala ya kisera kuhusu
shughuli za utoaji wa mikopo ya vikundi.
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SEHEMU YA NNE

UTOAIJI WA MIKOPO KWA UTARATIBU WA TAASISI ZA FEDHA

Utoaji wa
Mikopo kwa
utaratibu wa
taasisi za fedha

Ufuatiliaji na
Ukusanyaji wa
Marejesho

Majukumu ya
pande zote

33.-(1) Mamlaka ya Serikali za Mitaa inaweza kutoa
mikopo kwa utaratibu wa kutumia taasisi za fedha.

(2) Endapo Mamlaka ya Serikali za Mitaa itatumia
utaratibu wa kutoa mikopo wa kutumia taasisi za fedha,
itatakiwa kuingia makubaliano ya kimkataba na taasisi za
fedha kabla ya kuanza mchakato wa utoaji wa mikopo.

(3) Mkataba utabainisha masharti na vigezo vya
utoaji wa mikopo, majukumu na haki za pande zote, na
utaratibu wa utekelezaji na usimamizi wa mikopo hiyo.

(4) Taasisi ya fedha itatoa mikopo baada ya kufanya
uchambuzi wa vikundi vilivyowasilishwa na Mamlaka ya
Serikali za Mitaa.

34.-(1) Taasisi za fedha zitakuwa na jukumu la
msingi la kufuatilia na kukusanya marejesho kwa mujibu
wa masharti yaliyoainishwa katika mkataba uliosainiwa
kati ya taasisi za fedha na kikundi husika ambacho
kimepokea mkopo.

(2) Kila kikundi husika kinachopokea mkopo
kitawajibika kurejesha mkopo kwa wakati na kwa kiwango
kilichokubaliwa kama ilivyoainishwa katika mkataba.

(3) Utaratibu wa ukusanyaji wa marejesho
utabainishwa katika mkataba, ukiwa na vipengele vya
kushughulikia ucheleweshaji na kutokurejesha mikopo.

35.-(1) Mamlaka ya Serikali za Mitaa na taasisi za
fedha zinapaswa kushirikiana kwa karibu katika utekelezaji
wa utoaji wa mikopo.

(2) Mamlaka ya Serikali za Mitaa itakuwa na
jukumu la kutoa ushirikiano kwa taasisi za fedha katika
ufuatiliaji wa mikopo.

(3) Taasisi za fedha zinapaswa kutoa taarifa za mara
kwa mara kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuhusu hali
ya mikopo iliyotolewa, ikijumuisha taarifa za marejesho na
changamoto zinazojitokeza.
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Tathmini na
uboreshaji

Akaunti
Maalum ya
Mikopo

Mafunzo na
ufuatiliaji wa
mikopo ya
vikundi

36.-(1) Mamlaka ya Serikali za Mitaa na taasisi za
fedha zitafanya tathmini ya mara kwa mara ya utekelezaji
wa utoaji wa mikopo kubaini mafanikio na changamoto
zinazojitokeza.

(2) Mapendekezo ya maboresho yatapaswa
kuzingatiwa na kutekelezwa kwa wakati kuhakikisha
ufanisi na tija katika utoaji wa mikopo.

SEHEMU YA TANO
MASHARTI YA JUMLA

37.-(1) Kwa kuzingatia sheria na taratibu za
usimamizi wa fedha zaumma, kila Mamlaka ya Serikali
za Mitaa itatakiwa kufungua na kuendesha Akaunti
Maalum ya Mikopo itakayofunguliwa katika mojawapo
ya benki zinazotoa huduma katika eneo la Mamlaka ya
Serikali za Mitaa.

(2) Mkurugenzi atakuwa na wajibu wa
kuhakikisha kuwa fedha zote zilizotengwa kwa ajili ya
mikopo inayotolewa chini ya Kanuni hizi na fedha za
marejesho ya  mikopo hiyo zinahifadhiwa katika
Akaunti Maalum ya Mikopo.

38.-(1) Mamlaka ya serikali za mitaa itakuwa na
wajibu wa-

(a) kutoa mafunzo kwa vikundi vinavyotarajiwa
na vilivyokubaliwa kupata mkopo ikiwemo
masuala ya uwekaji wa akiba, uundaji wa
vikundi vyenye tija, uongozi, usimamizi wa
fedha, uendeshaji wa miradi na utoaji wa
taarifa hususan zinazohusu miradi
inayotekelezwa na mkopo husika; na

(b) kufanya ufuatiliaji wa mikopo na tathmini ya
maendeleo ya vikundi vilivyopata mikopo.

(2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti
ya kanuni ndogo ya (1), mamlaka ya serikali za mitaa
itatenga fedha kutoka katika fedha za mikopo kwa
uwiano ufuatao:

(a) halmashauri inayochangia asilimia 70 ya mapato
ya ndani kwenye miradi ya maendeleo itatenga
asilimia 5 ya fedha zinazotarajiwa kutolewa kwa
ajili ya mikopo kwa mwaka husika;
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(b) halmashauri inayochangia asilimia 60 ya mapato
ya ndani kwenye miradi ya maendeleo itatenga
asilimia 10 ya fedha zinazotarajiwa kutolewa
kwa ajili ya mikopo kwa mwaka husika;

(c) halmashauri inayochangia asilimia 40 ya mapato
ya ndani kwenye miradi ya maendeleo itatenga
asilimia 15 ya fedha zinazotarajiwa kutolewa
kwa ajili ya mikopo kwa mwaka husika; na

(d) halmashauri inayochangia asilimia 20 ya mapato
ya ndani kwenye miradi ya maendeleo itatenga
asilimia 20 ya fedha zinazotarajiwa kutolewa
kwa ajili ya mikopo kwa mwaka husika.

Kuhitimu 39.-(1) Kwa mujibu wa anuni hizi vikundi vitafikia
ukopaji hatua ya kuhitimu kunufaika na mikopo, baada ya taarifa ya
tathmini kubaini uwezo wa kikundi kujisimamia na
kujiendesha kibiashara.
(2) Taratibu za kuhitimisha vikundi zitafafanuliwa
kwenye mwongozo wa utoaji na usimamizi wa mikopo.

Makosa na 40.-(1) Kikundi au mtu yeyote-

adhabu (a) atakayetumia fedha za mkopo uliotolewa chini
ya Kanuni hizi kwa matumizi ambayo
hayakuidhinishwa na Timu ya Menejimenti;
au

(b) atakayetoa taarifa za uongo kwa lengo la
kupata mkopo unaotolewa chini ya Kanuni
hizi,

(c) atakuwa ametenda kosa na endapo atatiwa
hatiani atawajibika kulipa faini ya kiasi
kisichopungua shilingi laki mbili na
kisichozidi shilingi milioni moja au kutumikia
kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili
na kisichozidi miezi ishirini na nne.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), kikundi
kitakachopatikana na hatia kwa kosa chini ya kanuni ndogo
ya (1) kitapaswa kurejesha fedha sawa na kiwango
kilichopokea.

Kufutwa kwa 41.-(1) Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa
ﬁ“ﬁgl Mikopo kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu
' Wenye Ulemavu za mwaka 2019 zinafutwa.
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286 1a 2019
(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), mikopo
iliyotolewa kabla ya Kanuni hizi itasimamiwa kwa
utaratibu wa marejesho ulioainishwa katika Kanuni hizi.
Dodoma, MOHAMED O. MCHENGERWA,
2 Oktoba, 2024 Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
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